รายงานตลาดวาเนเดียมเพนทอกไซด์ปี 2026: อุปทาน อุปสงค์ และความสมดุลที่ไม่รวมกัน
คำตอบสั้นๆ
จีนบริโภควี 125,900 ตัน2O5เทียบเท่าในปี 2568 เพิ่มขึ้น 6.1% และผลิตได้163,900 ตันขัดต่อ277,600 ตันของกำลังการผลิตติดตั้ง เรื่องราวเชิงโครงสร้างคือการผสมผสานความต้องการ:เหล็กลดลงจาก 87.9% ของการใช้วานาเดียมของจีนในปี 2564 เหลือ 70.9% ในปี 2568 ในขณะที่การจัดเก็บพลังงานเพิ่มขึ้นจาก 4% เป็น 20%. เรื่องราวของอุปทานตรงกันข้ามกับที่ตัวเลขกำลังการผลิตแนะนำ - ว่าอัตราการใช้ 59% ไม่ใช่พืชที่ไม่ได้ใช้งานเพื่อรอราคา แต่เป็นพืชที่รอแร่ ยอดดุลการทำงานของเราในปี 2569 ยังคงแสดงให้เห็นว่าจีนมีปริมาณการผลิตประมาณ 20,000 ตันก่อนการส่งออก ซึ่งเป็นจำนวนที่บรรยายเรื่องการขาดดุลต้องอธิบาย
อุปสงค์แบบประสมกลับคืนมาในสี่ปี
สี่ปีที่แล้ววานาเดียมเป็นสารเติมแต่งสำหรับเหล็กซึ่งมีธุรกิจเคมีขนาดเล็กติดอยู่ ปัจจุบันกลายเป็นสารเติมแต่งเหล็กที่มีธุรกิจการจัดเก็บข้อมูลขนาดใหญ่และรวดเร็ว-มาโดยตลอด และผู้ที่กำหนดราคาส่วนเพิ่มจะเปลี่ยนแปลง
| ภาคส่วน | 2021 แชร์ | 2568 แชร์ | เล่มปี 2568 t V2O5e |
|---|---|---|---|
| เหล็ก | 87.9% | 70.9% | ~89,300 |
| การจัดเก็บพลังงาน | 4% | 20% | ~25,200 |
| สารเคมีและตัวเร่งปฏิกิริยา | - | ~5% | ~6,500 |
| อื่นๆ ได้แก่ ไทเทเนียม และ LFP | - | ~4% | ~4,900 |
| ทั้งหมด | - | 100% | 125,900 |
ปริมาณภาคส่วนเหล็ก เคมีภัณฑ์ และการจัดเก็บเป็นไปตามรายงานของ The Metalnomist ในเดือนมิถุนายน 2026 ส่วนที่เหลือเป็นเลขคณิตของเรา ไม่ใช่ตัวเลขที่เผยแพร่ และควรอ่านเช่นนั้น
สิ่งที่สำคัญเกี่ยวกับตารางนั้นไม่ใช่เปอร์เซ็นต์ แต่เป็นพฤติกรรมของผู้ซื้อที่อยู่เบื้องหลังพวกเขา ผู้ซื้อเหล็กซื้อเหล็กเส้นเป็นรายสัปดาห์โดยชำระราคา โดยเทียบกับใบสั่งซื้อเหล็กเส้นหรือโลหะผสม และจะไม่จ่ายเงินเกินกว่าราคาเหล็กที่รองรับ ผู้ซื้อพื้นที่จัดเก็บซื้อเป็นก้อนก่อนเริ่มโครงการ และมีราคาน้อยกว่ามาก-อ่อนไหวต่อหน่วย เนื่องจากวานาเดียมเป็นส่วนเล็กๆ ของต้นทุนเงินทุนจำนวนมาก และอิเล็กโทรไลต์สามารถกู้คืนได้เมื่อหมดอายุการใช้งาน เมื่อปริมาณส่วนเพิ่มเคลื่อนจากผู้ซื้อรายแรกไปยังผู้ซื้อรายที่สอง ราคาจะหยุดติดตามส่วนต่างของเหล็ก ในปี 2569 การเปลี่ยนแปลงดังกล่าวกำลังดำเนินอยู่แต่ยังไม่เสร็จสิ้น
อุปทาน: กำลังการผลิต 277,600 ตัน, ผลผลิต 163,900 ตัน
อัตราการใช้งาน 59% ในอุตสาหกรรมใดๆ ก่อให้เกิดข้อสรุปว่าราคาที่สูงขึ้นจะนำส่วนที่เหลือมาออนไลน์อย่างรวดเร็ว ในวานาเดียม สิ่งเหล่านี้จะไม่เกิดขึ้น และเหตุผลก็คุ้มค่าที่จะทำความเข้าใจอย่างถูกต้อง เนื่องจากจะช่วยขับเคลื่อนการคาดการณ์อุปทานทุกรายการ
| เส้นทาง | เอาท์พุตปี 2025, t | เปลี่ยนแปลงในปี 2024 | อะไรเป็นอุปสรรค |
|---|---|---|---|
| ตะกรันวาเนเดียมจากไททาโนแมกเนติก | 141,300 | แบนกว้าง | ความพร้อมของแร่ ไม่ใช่ความสามารถในการคั่ว |
| ตัวเร่งปฏิกิริยาและสารตกค้างรองที่ใช้ไป | 15,100 | +1,900 | ความพร้อมของฟีด; ร่วม-เศรษฐศาสตร์ผลิตภัณฑ์กับ Mo และ W |
| ถ่านหินหิน | 7,600 | −2,600 | ราคา; เส้นทางทั้งหมดกำลังสูญเสีย- |
| ทั้งหมด | 163,900 | −900 | - |
เส้นทางตะกรันเป็นปัญหาแร่
วาเนเดียมไม่ได้ถูกขุดขึ้นมาเพื่อวานาเดียม ในประเทศจีนมีเครือข่ายที่โดดเด่นดำเนินอยู่วาเนเดียมไททาโนแมกเนติก → เตาหลอม → วานาเดียม-ที่มีโลหะร้อน → ตะกรันคอนเวอร์เตอร์ → การคั่วและการชะล้าง → V2O5. วานาเดียมเป็นส่วนประกอบในกระบวนการแปรรูปเหล็ก ซึ่งหมายความว่าปริมาณของวาเนเดียมจะขึ้นอยู่กับการตัดสินใจในการผลิตเหล็กด้วยเหตุผลที่แตกต่างกันโดยสิ้นเชิง เมื่ออุปทานแมกนีไทต์ในพื้นที่ Panzhihua- เข้มงวดขึ้น รายงานผลที่ตามมาก็ลดลงV. 4,500–5,000 ตัน2O5เทียบเท่าใน 2026 - ไม่ใช่เพราะใครก็ตามเลือกที่จะผลิตวาเนเดียมน้อยลง แต่เนื่องจากมีแร่ให้เป่าน้อยกว่า
ในทางกลับกัน Qinhuangdao Baigong ก็สามารถผลิต V ได้สำเร็จ 10,000 ตัน/ปี2O5สายการผลิตในต้นปี 2569 และคาดว่าจะมีปริมาณประมาณ 5,000 ตันในปีนี้ เพิ่มหนึ่งบรรทัดใหม่ ลบหนึ่งแร่ที่ขาดไป และสุทธิก็ใกล้เป็นศูนย์ นั่นคือลักษณะของด้านอุปทาน: การเปลี่ยนแปลงส่วนเพิ่มที่ยกเลิก
ถ่านหินหินเป็นเส้นทางแกว่งที่หยุดแกว่ง
ถ่านหินหิน - เป็นวาเนเดียมเกรดต่ำ-ที่มีหินดินดานสีดำ - เคยเป็นราคา-ส่วนหนึ่งที่ตอบสนองต่ออุปทานของจีน มันไม่ใช่อีกต่อไป ผลผลิตลดลงเหลือ 7,600 ตันในปี 2568 และภายในปี 2569 ผู้ผลิตรายใหญ่เพียงรายเดียวยังคงดำเนินการอยู่ที่100–120 ตันต่อเดือนของแอมโมเนียม เมทาวานาเดตบน V2O5-พื้นฐานที่เทียบเท่า การดำเนินงานมณฑลส่านซีที่มีกำลังการผลิต 300–350 ตันต่อเดือนถูกระงับตั้งแต่ต้นปี 2569 เนื่องจากปัญหาด้านความปลอดภัย
จำนวนที่ควรยุติการอภิปราย: เมื่อราคาเกล็ดสูงถึงประมาณ 110,000 หยวนต่อตันในปี 2566 ผลผลิตถ่านหินหินสูงถึงประมาณ 11,000 ตัน นั่นคือการตอบสนองต่ออุปทานในราคาที่ดี น้อยกว่า 7% ของผลผลิตของจีน ใครก็ตามที่สร้างแบบจำลองเส้นอุปทานที่แข็งแกร่งสำหรับวานาเดียม กำลังสร้างแบบจำลองบางสิ่งที่ไม่มีมานานหลายปีแล้ว
อุปทานทุติยภูมิทำงานบนโมลิบดีนัม
การฟื้นตัวจากตัวเร่งปฏิกิริยาที่ใช้แล้ว สารตกค้างในโรงกลั่น และผลพลอยได้ของอลูมินา-เพิ่มขึ้นเป็น 15,100 ตันในปี 2025 เพิ่มขึ้น 1,900 ตัน ซึ่งประมาณ 6,700 ตันมาจากการฟื้นตัวของผลิตภัณฑ์ของอลูมินา- การเพิ่มขึ้นนี้เกิดขึ้นแม้ว่าราคาวาเนเดียมจะอ่อนแอเนื่องจากมีฟีดเดียวกันโมลิบดีนัมและทังสเตนและพวกมันก็แข็งแกร่งพอที่จะทำให้วงจรทำงานต่อไปได้ วาเนเดียมออกมาไม่ว่าวานาเดียมต้องการหรือไม่ก็ตาม
นี่เป็นหัวข้อที่เกิดซ้ำและควรกล่าวถึงเพียงครั้งเดียว:แทบไม่มีใครในอุตสาหกรรมนี้ที่ผลิตวาเนเดียมเนื่องจากราคาวานาเดียมสูงขึ้น. พวกมันผลิตเหล็กหรืออลูมินาหรือนำโมลิบดีนัมกลับมาใช้ใหม่ และผลที่ตามมาก็คือวาเนเดียมก็มาถึง นั่นคือสาเหตุที่อุปทานไม่ยืดหยุ่นในทั้งสองทิศทาง
การตรวจสอบข้าม-คุ้มค่าที่จะทำ
ระบบการวัดสองระบบที่สร้างขึ้นโดยองค์กรที่แตกต่างกันเพื่อวัตถุประสงค์ที่แตกต่างกันสามารถสร้างขึ้นเพื่อสื่อสารระหว่างกันได้ เป็นการตรวจสอบสุขภาพที่เป็นประโยชน์ว่าตัวเลขจีนมีความน่าเชื่อถือในวงกว้างหรือไม่
ระบบที่หนึ่งUSGS กำหนดให้การผลิตในเหมืองของจีนในปี 2025 อยู่ที่ 82,000 ตันของวาเนเดียมที่บรรจุอยู่
ระบบที่สอง.ผลผลิตวานาเดียมของจีนอยู่ที่ 163,900 ตันในปี 2568 ซึ่ง 15,100 ตันเป็นผลผลิตสำรอง เอาต์พุตหลักจึงอยู่ที่ 148,800 ตันบน V2O5-พื้นฐานที่เทียบเท่า การแปลงวาเนเดียมที่ 56.01% โดยมวล: 148,800 × 0.5601 =วาเนเดียมมีอยู่ 83,300 ตัน.
ตัวเลขทั้งสองต่างกัน 1.6% หนึ่งคือการประเมินการผลิตเหมืองโดยการสำรวจทางธรณีวิทยา อีกประการหนึ่งคือจำนวนออกไซด์ของอุตสาหกรรมที่ผลิต ลบด้วยฟีดรีไซเคิล พวกมันไม่เคยได้รับการออกแบบมาให้คืนดีกัน และพวกมันเชื่อมโยงกันภายในสองเปอร์เซ็นต์ เมื่อสิ่งนั้นเกิดขึ้น ข้อมูลที่ซ่อนอยู่อาจจะถูกต้อง และความขัดแย้งระหว่างนักวิเคราะห์นั้นเกี่ยวกับการตีความมากกว่าข้อเท็จจริง
ยอดคงเหลือที่ใช้งานได้ในปี 2026
เราจะแสดงเลขคณิตของเราแล้วอธิบายว่าทำไมเราถึงไม่เชื่อมันอย่างเต็มที่ นั่นดูมีประโยชน์มากกว่าตัวเลขตัวเดียวที่มั่นใจ
| เส้น | 2025 ตามจริง | ประมาณการปี 2569 | พื้นฐาน |
|---|---|---|---|
| ความต้องการเหล็ก | 89,300 | 92,000–95,000 | การคาดการณ์ทางอุตสาหกรรม +3,000 ถึง 6,000 ตัน |
| ความต้องการกักเก็บพลังงาน | ~25,200 | 32,000–40,000 | 4–5 GWh ของการติดตั้ง VRFB |
| สารเคมีและตัวเร่งปฏิกิริยา | 6,500 | ~7,000 | พยากรณ์ +500 ตันหรือ 7.7% |
| การเติมแคโทด LFP | ~1,000 | 2,000–2,500 | พยากรณ์ +100 ถึง 150% |
| ไทเทเนียมและอื่น ๆ | ~3,900 | ~3,500 | ไทเทเนียมลดลงประมาณ 400 ตัน |
| ความต้องการทั้งหมด | 125,900 | ~136,500–148,000 | ผลรวมข้างต้น |
| อุปทานทั้งหมด | 163,900 | ~155,000–160,000 | +5,000 สายการผลิตใหม่, −4,750 ฟีด, −6,100 สโตนถ่านหิน |
| ความสมดุลที่เห็นได้ชัดเจน | +38,000 | +7,000 ถึง +23,000 | ก่อนการส่งออกและสต็อกเปลี่ยนแปลง |
บรรทัดที่มีป้ายกำกับว่า "ประมาณการ" เป็นของเรา ซึ่งประกอบขึ้นจากการคาดการณ์ภาคส่วนที่เผยแพร่ คอลัมน์ "จริง" ปี 2025 เป็นข้อมูลที่รายงาน ยกเว้นที่มีเครื่องหมายตัวหนอนกำกับไว้
คำเตือนสามประการและมีความสำคัญมากกว่าผลรวมทั้งหมด
อันดับแรก,ทั้งสองคอลัมน์อาจไม่อยู่ในหน่วยเดียวกัน. "ผลผลิต" ในอุตสาหกรรมจีนรายงานนับผลิตภัณฑ์วานาเดียม "การบริโภค" นับ V2O5เทียบเท่า. หากตัวเลขผลลัพธ์รวมวัสดุที่ถูกแปลงในภายหลังและนับอีกครั้ง การเปรียบเทียบจะบิดเบี้ยว เราสงสัยว่าจะไม่ใช่ แต่เราไม่สามารถพิสูจน์ได้ และเราอยากจะพูดเช่นนั้นมากกว่า
ที่สอง,จีนส่งออกวาเนเดียมในรูปแบบออกไซด์ FeV VN และสารเคมี ส่วนเกินในประเทศไม่ใช่ส่วนเกินทั่วโลก ช่องว่าง 38,000 ตันในปี 2568 คือสิ่งที่ออกจากประเทศหรือเข้าสู่สินค้าคงคลัง และไม่มีตัวเลขใดที่ได้รับการเผยแพร่ตามความถี่ที่เราจะพึ่งพาได้ ตรวจสอบปริมาณการส่งออกในปัจจุบันและข้อกำหนดใบอนุญาตใดๆ กับข้อมูลศุลกากรและนายหน้า - นี่ไม่ใช่พื้นที่ที่สามารถยกยอดตัวเลขของปีที่แล้วได้
ที่สาม,มองไม่เห็นรายการอิเล็กโทรไลต์ในตารางนี้. กำลังการผลิตของโครงการอิเล็กโทรไลต์ของจีนมีรายงานว่าสูงกว่า 4.5 ล้านลูกบาศก์เมตรต่อปี ณ เดือนพฤษภาคม พ.ศ. 2569 โรงงานในระดับดังกล่าวมีสต็อคงานที่ไม่เคยปรากฏในสถิติการบริโภคจนกว่าจะเริ่มดำเนินโครงการ หากส่วนที่สำคัญของหมายเลขพื้นที่จัดเก็บปี 2026 คือการเติมถัง-แทนที่จะเติมความจุที่ติดตั้ง ความต้องการก็จะถูกดึงไปข้างหน้าและยอดคงเหลือจะเข้มงวดกว่าตารางที่แนะนำในปี 2026 และลดลงในปี 2027
ปัญหาสมาธิ ระบุโดยไม่มีดราม่า
ประเทศจีนจัดขึ้น68.8% ของกำลังการผลิตวาเนเดียมทั่วโลก และ 72.4% ของการผลิตทั่วโลกในปี 2025 USGS กำหนดให้การผลิตเหมืองทั่วโลกในปี 2025 อยู่ที่ 110,000 ตันของวาเนเดียมที่บรรจุอยู่ ลดลงจาก 118,000 ตันในปี 2024 โดยการลดลงส่วนใหญ่เป็นผลมาจากกฎระเบียบด้านสิ่งแวดล้อม การควบคุมพลังงาน และระยะเวลารอคอยโครงการที่ยาวนาน - ซึ่งกระจุกตัวอยู่ในแถบ Xichang ของเสฉวน - ซึ่งถูกครอบงำโดยผู้ผลิตแบบบูรณาการเพียงไม่กี่ราย
ภายในประเทศจีน รูปภาพแคบลงอีกครั้ง: เส้นทางตะกรันไหลผ่านพืชจำนวนไม่มาก และหนึ่งในนั้นที่ไม่เกิดขึ้นคืองานตลาด ในปี 2025 Xinjiang Da'an และ Yunnan Yukun ไม่ได้ผลิตเลย โดยกำจัดรวมกันประมาณ 8,000 ตัน; Chengsteel, Desheng และ Dagang เพิ่มผลผลิตได้ประมาณ 15% และชดเชยส่วนใหญ่
สำหรับผู้ซื้อนอกประเทศจีน นี่คือภาพรวมของความเสี่ยง ไม่ใช่ธรณีวิทยา - USGS รายงานว่าปริมาณสำรองของโลกอยู่ที่หลายสิบล้านตัน เทียบกับผลผลิตต่อปีประมาณ 110,000 ตัน ดังนั้นจึงไม่มีการขาดแคลนหิน ความเสี่ยงคือโรงงานจำนวนไม่มากที่กำหนดราคาสำหรับทุกคน ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับนโยบายสิ่งแวดล้อมและพลังงานของประเทศหนึ่งๆ
นโยบายส่งสัญญาณที่กระตุ้นอุปสงค์อย่างแท้จริง
มาตรการสองประการในปี 2026 เป็นสิ่งที่ควรรู้ เนื่องจากเป็นสิ่งที่เปลี่ยนน้ำหนักมากกว่าคำอธิบายราคา
- ราคาความจุฝั่งรุ่น- 30 มกราคม 2026คณะกรรมการพัฒนาและปฏิรูปแห่งชาติของจีนและสำนักงานบริหารพลังงานแห่งชาติได้ออกประกาศเกี่ยวกับการปรับปรุงกลไกราคาด้านการผลิต- โดยจะให้รางวัลตามระยะเวลา ซึ่งเป็นค่าที่แบตเตอรี่มีและลิเธียมไม่มี นี่เป็นเหตุผลนโยบายที่สำคัญที่สุดข้อเดียวที่ทำให้หมายเลขพื้นที่เก็บข้อมูลอยู่ตรงที่
- กฎใบอนุญาตการผลิตเหล็กเส้น 1 เมษายน 2569การออกใบอนุญาตที่เข้มงวดยิ่งขึ้นและการขยายการตรวจสอบย้อนกลับคุณภาพสำหรับเหล็กเส้นในการก่อสร้างควรเพิ่มส่วนแบ่งของผลิตภัณฑ์รีดร้อน-อัลลอยด์ไนโตรเจนไมโคร-วานาเดียม เมื่อรวมกับมาตรฐานเหล็กเส้นที่เข้มงวดมากขึ้นที่เริ่มใช้ในปี 2025 นี่คือเหตุผลว่าทำไมความเข้มข้นของวาเนเดียมของจีนต่อตันของเหล็กดิบจึงเพิ่มขึ้นเป็นเทียบเท่าโลหะวาเนเดียม 51 กรัมในปี 2568 จาก 48 กรัมในปี 2567แม้ว่าผลผลิตเหล็กเส้นจะลดลงก็ตาม
น้ำหนักถ่วงหนึ่งรายการ: ผลผลิตเหล็กเส้นของจีนลดลง 4.5% เหลือ 186.3 ตันในปี 2025 และการบริโภค VN ลดลงตามไปด้วย โดยลดลง 3.8% เหลือ 36,690 ตัน ปริมาณการใช้ที่เทียบเท่าของ FeV50- ในทางกลับกัน โดยเพิ่มขึ้น 10.4% เป็นประมาณ 39,985 ตัน ซึ่งขนส่งโดยเครื่องจักร พลังงาน การต่อเรือ ยานยนต์ และราง - การผลิตยานยนต์สูงถึง 34.778 ล้านหน่วยในปี 2025 เพิ่มขึ้น 9.8% การต่อเรือพลเรือน 52.295 ล้านตันน้ำหนักบรรทุก เพิ่มขึ้น 18% และผลผลิตรถขุด 379,643 หน่วย เพิ่มขึ้น 17%. องค์ประกอบของความต้องการเหล็กกำลังเปลี่ยนแปลง ไม่ใช่แค่ปริมาณเท่านั้น
ในกรณีที่เราไม่เห็นด้วยกับฉันทามติ
กรอบที่นิยมคือวาเนเดียมเป็นลิเธียมถัดไป เราไม่คิดว่าน้ำหนักจะรองรับ และเราอยากจะพูดอย่างนั้นมากกว่าทำซ้ำ ผลผลิตของเหมืองวานาเดียมทั่วโลกอยู่ที่ประมาณ 110,000 ตันของโลหะที่มีอยู่ต่อปี การผลิตเทียบเท่าลิเธียมคาร์บอเนตวัดเป็นล้านตัน โลหะที่มีผลผลิตทั้งหมดต่อปีสามารถบรรจุในตู้ขนส่งสินค้าเทกองหลายสิบลำได้จะไม่ได้รับเส้นอุปสงค์แบบลิเธียม- สิ่งที่จะได้รับคือตลาดที่คับแคบและมีโครงสร้างที่แตกต่างกันอย่างแท้จริง โดยกลุ่มความต้องการ 20% เติบโตที่ 30% ต่อปี และทำให้ราคาเคลื่อนไหวได้มาก สิ่งเหล่านี้แตกต่างออกไป และการที่ผู้คนสับสนกันก็คือการที่ผู้คนต้องถือครองสินค้าคงคลังในช่วงเวลาที่ไม่ถูกต้อง
นอกจากนี้เรายังจะให้น้ำหนักกับมุมมองที่น่าสงสัยจากภายนอกประเทศจีนด้วย Amy Bennett จาก Fastmarkets อ้างโดย Investing News Network ในเดือนสิงหาคม 2569 กล่าวว่าวาเนเดียม "เริ่มสูญเสียการสนทนานี้" ในตลาดการจัดเก็บข้อมูลของตะวันตก เนื่องจากเคมีของ LFP เข้ามามีส่วนร่วมในภาคส่วนนี้ และแบตเตอรี่โฟลว์นั้นไม่ได้มีการพูดคุยกันมากนักอีกต่อไป หากเรื่องราวการจัดเก็บยังคงเป็นภาษาจีนเป็นส่วนใหญ่ ความสามารถในการเพิ่มราคาออกไซด์ที่ซื้อขายทั่วโลกนั้นจะถูกจำกัดมากกว่าอัตราการเติบโตของพาดหัวที่แนะนำ
สิ่งที่จะเปลี่ยนการอ่านของเราการสูญเสียผู้ผลิต VN อย่างต่อเนื่อง - ปัจจุบัน 2,474 หยวน/ตัน - นำไปสู่การลดอัตราการดำเนินการที่มองเห็นได้-; การยืนยันว่าความหนาแน่นของฟีด Panzhihua นั้นลึกขึ้นมากกว่าตามฤดูกาล หรือโรงงานอิเล็กโทรไลต์ยังคงซื้อออกไซด์ในขณะที่การติดตั้งล่าช้า สิ่งเหล่านั้นจะเปลี่ยนส่วนเกินเล็กน้อยให้กลายเป็นของจริงได้อย่างรวดเร็ว เราติดตามพวกเขาทุกสัปดาห์ที่หน้าแนวโน้มราคา.
คำถามเกี่ยวกับตลาดวานาเดียม
ประเทศจีนบริโภควาเนเดียมมากแค่ไหน?125,900 ตันของ V2O5เทียบเท่าในปี 2568 เพิ่มขึ้น 6.1% จากปี 2567 เหล็กคิดเป็น 70.9% ลดลงจาก 87.9% ในปี 2564 การจัดเก็บพลังงานใช้เวลา 20% เพิ่มขึ้นจาก 4%
จีนผลิตได้เท่าไร?
163,900 ตันในปี 2568 เทียบกับกำลังการผลิต 277,600 ตัน หรือประมาณ 59% ของการใช้ประโยชน์ USGS รายงานการผลิตในเหมืองของจีนที่ประกอบด้วยวานาเดียม 82,000 ตันในปีเดียวกัน
ทำไมการใช้งานถึงเพียง 59%?
วัตถุดิบ ไม่ใช่พืช มีรายงานว่าอุปทานแมกนีไทต์ Panzhihua แน่นพอที่จะตัด V ได้ 4,500–5,000 ตัน2O5เทียบเท่าในปี พ.ศ. 2569 มีความสามารถในการคั่วอยู่ แร่ที่จะเลี้ยงมันเป็นข้อจำกัด
จีนมีส่วนแบ่งอุปทานของโลกเท่าไร?
ประมาณ 72.4% ของการผลิตและ 68.8% ของกำลังการผลิตในปี 2025 ตามตัวเลขของ The Metalnomist USGS มีจีนอยู่ที่ 82,000 ตันจากการผลิตเหมืองทั่วโลก 110,000 ตัน
ตลาดเกินดุลหรือขาดดุล?
สำหรับตัวเลขของจีนที่เผยแพร่ ยังคงมีความยาวในนาม: ประมาณการปี 2026 ของเราให้เกินดุลประมาณ 7,000–23,000 ตัน ก่อนการส่งออกและการเปลี่ยนแปลงสต็อก กรณีการขาดดุลขึ้นอยู่กับการส่งออกและสินค้าคงคลังอิเล็กโทรไลต์ที่ดูดซับไว้
V2O5 ใช้พื้นที่จัดเก็บข้อมูลเท่าใด
32,000–40,000 ตันของ V2O5เทียบเท่ากับ 4–5 GWh ของการติดตั้งในจีนปี 2026 ตาม The Metalnomist Vanitec คาดการณ์กำลังการผลิต 35,000–40,000 ตันเทียบกับกำลังการผลิตสะสมที่สูงกว่า 8 GWh
เกิดอะไรขึ้นกับหินถ่านหินวานาเดียม?
ผลผลิตลดลงเหลือ 7,600 ตันในปี 2568 และหยุดตอบสนองต่อราคาอย่างมีประสิทธิภาพ ผู้ผลิตรายใหญ่รายหนึ่งยังคงอยู่ที่ 100–120 ตันต่อเดือนในปี 2569 โรงงานมณฑลส่านซีขนาด 300–350 ตันต่อเดือนถูกปิดตั้งแต่ต้นปี 2569
รีไซเคิลได้เท่าไหร่?
15,100 ตันในปี 2025 เพิ่มขึ้น 1,900 ตัน รวมถึงประมาณ 6,700 ตันจากอลูมินาโดย-การนำผลิตภัณฑ์กลับมาใช้ใหม่ ราคาโมลิบดีนัมและทังสเตนที่แข็งแกร่งทำให้วงจรยังคงดำเนินต่อไป
ประเทศใดมีทุนสำรองมากที่สุด?
เงินสำรองไม่ใช่ข้อจำกัดที่มีผลผูกพัน ปริมาณสำรองของโลกมีจำนวนหลายสิบล้านตัน เทียบกับผลผลิตประจำปีที่อยู่ใกล้ 110,000 ตัน ความสามารถในการแปรรูป การเข้าถึงอาหารสัตว์ และเศรษฐศาสตร์เป็นตัวกำหนดราคา ไม่ใช่ธรณีวิทยา
นโยบายอะไรสนับสนุนอุปสงค์ในจีน?
ประกาศ NDRC และ NEA วันที่ 30 มกราคม 2026 เกี่ยวกับการกำหนดราคากำลังการผลิตฝั่งรุ่น- ซึ่งสนับสนุนการจัดเก็บระยะยาว- และกฎใบอนุญาตการผลิตเหล็กเส้นที่มีผลตั้งแต่วันที่ 1 เมษายน 2026
วานาเดียมเป็นแร่ธาตุสำคัญหรือไม่?
ปรากฏในรายชื่อแร่เชิงยุทธศาสตร์และสำคัญระดับชาติหลายรายการ แต่รายชื่อมีการเปลี่ยนแปลง ตรวจสอบรายการปัจจุบันในเขตอำนาจศาลของคุณเอง แทนที่จะอาศัยแหล่งข้อมูลรอง
แหล่งที่มาที่ใช้ในหน้านี้
นักโลหะวิทยา,การบริโภควาเนเดียมของจีนจะเพิ่มขึ้นในปี 2569 เนื่องจากความต้องการ VRFB เร่งตัวขึ้น, 21 มิถุนายน 2569 (ปริมาณการใช้ในปี 2568 125,900 ตันโวลต์2O5e และหุ้นภาค; การคาดการณ์ภาคส่วนปี 2026 กำลังการผลิต ผลผลิต และรายละเอียดเส้นทาง ถ่านหินหินและอุปทานทุติยภูมิ อาหาร Panzhihua; ฉินหวงเต่าไป๋กง) USGS,สรุปสินค้าแร่ปี 2026, วานาเดียมบท (การผลิตของโลกและเหมืองของจีน พ.ศ. 2566–2568; ปริมาณสำรอง; ไม่มีสัญญาแลกเปลี่ยน) เครือข่ายข่าวการลงทุนแนวโน้มตลาดวาเนเดียม: H1 2026 บทวิจารณ์และการคาดการณ์สิงหาคม 2026 รวมถึงบทสัมภาษณ์ของ Fastmarkets กับ Amy Bennett และแนวโน้มของ worldsteel ในเดือนเมษายน 2026 Vanitec รายงานเกี่ยวกับกำลังการผลิต VRFB ของจีนและกำลังการผลิตโครงการอิเล็กโทรไลต์ ปี 2026 FerroAlloyNet / vanadiumprice.com สถิติกำไรของ ferrovanadium และ VN ของจีน กันยายน 2026 การแปลงปริมาณสารสัมพันธ์: V2O5คือวานาเดียม 56.01% โดยมวล การประมาณการงบดุล-เป็นเลขคณิตของเราเองจากการคาดการณ์ภาคส่วนที่อ้างถึงและมีป้ายกำกับดังนี้ ตัวเลขเหล่านี้ไม่ได้เผยแพร่ตัวเลขอย่างเป็นทางการ และไม่ควรใช้แทนการศึกษาตลาดที่ได้รับใบอนุญาต

