วอทส์แอพ

+86 15518824805

อีเมล

sales@zanewmetal.com

เมทัลลิกซิลิคอน 553, 441 และ 3303: การเปรียบเทียบแบรนด์ คุณภาพ และราคาสำหรับการจัดซื้อทางอุตสาหกรรม

Aug 24, 2026 ฝากข้อความ

 

1X0A2574

เมื่อซื้อโลหะซิลิคอนผู้ซื้อชาวต่างชาติมักจะเริ่มต้นด้วยคำถามง่ายๆ: “ฉันควรเลือกแบรนด์ใด - 553, 441 หรือ 3303” ในทางปฏิบัติ คำตอบไม่ได้ขึ้นอยู่กับปริมาณซิลิคอนเท่านั้น ในการตัดสินใจเลือกที่ถูกต้องจำเป็นต้องคำนึงถึงเนื้อหาที่อนุญาตด้วยเฟ อัล และแคลิฟอร์เนียเทคโนโลยีการผลิต การใช้งานขั้นสุดท้าย ขนาดชิ้น ข้อกำหนดในการบรรทุก และแน่นอน งบประมาณการจัดซื้อ

แสตมป์ซิลิคอนเมทัล 553, 441 และ 3303เป็นหนึ่งในข้อกำหนดทางอุตสาหกรรมที่มีการกล่าวถึงบ่อยที่สุด การกำหนดเหล่านี้เกี่ยวข้องกับข้อจำกัดเกี่ยวกับสิ่งเจือปนหลักเป็นหลัก ตัวอย่างเช่น โดยทั่วไป 553 หมายถึงระดับสูงสุดประมาณ 0.5% Fe, 0.5% Al และ 0.3% Ca สำหรับ 441 ข้อจำกัดจะเข้มงวดมากขึ้น โดยเฉพาะอย่างยิ่งสำหรับ Ca และสำหรับ 3303 ข้อกำหนดสำหรับสิ่งเจือปนจะยิ่งน้อยลงไปอีก

อย่างไรก็ตาม แบรนด์เดียวกันอาจมีข้อกำหนดทางการค้าที่แตกต่างกันหลายแบบจากผู้ผลิตหลายราย ดังนั้นผู้ซื้อจึงไม่ควรรับรู้ถึงหมายเลขแบรนด์เพื่อทดแทนข้อกำหนดทางเคมีทั้งหมด

 

เหตุใดเกรดของโลหะซิลิกอนจึงมีความสำคัญ

โลหะซิลิคอนถูกใช้ในห่วงโซ่การผลิตที่แตกต่างกันโดยสิ้นเชิงหลายแห่ง:

  • อลูมิเนียมอัลลอยด์
  • โรงหล่อ;
  • อุตสาหกรรมเคมี
  • การผลิตซิลิโคน
  • โลหะวิทยา;
  • วัสดุพิเศษที่มีซิลิกอน

แต่ละอุตสาหกรรมเหล่านี้มีทัศนคติต่อสิ่งเจือปนที่แตกต่างกัน

สำหรับการผลิตอะลูมิเนียมจำนวนมาก ราคาที่เหมาะสมและมีองค์ประกอบที่มั่นคงอาจมีความสำคัญ สำหรับกระบวนการทางเคมี การเปลี่ยนแปลงองค์ประกอบเพียงเล็กน้อยก็สามารถส่งผลกระทบที่ใหญ่กว่าได้

ดังนั้นหลักการเลือกจึงค่อนข้างง่าย:

คุณไม่ควรซื้อซิลิคอนที่บริสุทธิ์ที่สุดเพียงเพราะเคมีของมันดีกว่าบนกระดาษ

จำเป็นต้องซื้อแบรนด์ที่สอดคล้องกับแผนที่เทคโนโลยี

 

Silicon Metal 553: ตัวเลือกที่ใช้งานได้จริงสำหรับการใช้งานจำนวนมาก

ซิลิคอนเมทัล 553มักถือเป็นแบรนด์อุตสาหกรรมขั้นพื้นฐาน

จุดสังเกตทั่วไป:

ตัวบ่งชี้ ข้อกำหนดที่บ่งชี้
ศรี มากกว่าหรือเท่ากับ 98.5%
เฟ น้อยกว่าหรือเท่ากับ 0.50%
อัล น้อยกว่าหรือเท่ากับ 0.50%
แคลิฟอร์เนีย น้อยกว่าหรือเท่ากับ 0.30%

ต้องระบุค่าที่แน่นอนในข้อกำหนดการจัดส่ง

ข้อได้เปรียบหลักของ 553 - คือการผสมผสานระหว่างความพร้อมใช้งานและองค์ประกอบทางเคมีที่ยอมรับได้

สำหรับผู้ซื้อที่บริโภคเป็นสิบหรือหลายร้อยตันต่อเดือนนี่เป็นสิ่งสำคัญอย่างยิ่ง แม้แต่ราคาต่อตันที่มีปริมาณมากจะต่างกันเล็กน้อยก็กลายเป็นปริมาณที่มีนัยสำคัญ

 

553 ใช้ที่ไหน?

ทิศทางทั่วไปที่สุด:

  • การผลิตโลหะผสมอลูมิเนียม
  • โรงหล่อ;
  • กระบวนการทางโลหะวิทยาทั่วไป
  • กระบวนการดีออกซิเดชันส่วนบุคคล
  • การผลิตสารเคมีหากข้อกำหนดอนุญาตให้มีสิ่งเจือปนในระดับนี้

สำหรับอะลูมิเนียมอัลลอยด์ 553 มักเป็นตัวเลือกเริ่มต้นที่เหมาะสม เว้นแต่การผลิตจะมีข้อกำหนด Fe, Al และ Ca สูง

 

Silicon Metal 441: เมื่อวัสดุทำความสะอาดที่เข้าท่าจริงๆ

ซิลิคอนเมทัล 441โดยทั่วไปจะเลือกเมื่อ 553 ไม่มีการควบคุมสิ่งเจือปนในระดับที่ต้องการอีกต่อไป

จุดอ้างอิงทั่วไป:

  • ศรีประมาณ 99%;
  • Fe น้อยกว่าหรือเท่ากับ 0.4%;
  • อัลน้อยกว่าหรือเท่ากับ 0.4%;
  • Ca น้อยกว่าหรือเท่ากับ 0.1%

ข้อมูลจำเพาะที่แน่นอนจะแตกต่างกันไปตามผู้ผลิตและสัญญา

ความแตกต่างที่สำคัญระหว่าง 441 และ 553 - ไม่ใช่แค่เนื้อหา Si ที่สูงกว่าเท่านั้น

ผู้ซื้อจ่ายจริงการลดสิ่งสกปรกบางอย่าง.

นี่เป็นสิ่งสำคัญอย่างยิ่งสำหรับการผลิต ซึ่งองค์ประกอบของวัตถุดิบส่งผลโดยตรงต่อคุณลักษณะของโลหะผสมขั้นสุดท้าย

เมื่อ 441 อาจทำกำไรได้มากกว่า 553

หากโรงงานผลิตอะลูมิเนียมอัลลอยด์ที่มีความต้องการมากขึ้นและการควบคุม Fe และ Ca ก็เป็นสิ่งสำคัญ การใช้ 441 ก็สามารถลดความเสี่ยงในการผลิตได้

สิ่งสำคัญคือต้องเข้าใจความแตกต่างระหว่าง:

ราคาซื้อราคาถูก

และ

ต้นทุนขั้นต่ำของผลิตภัณฑ์ขั้นสุดท้าย.

หากวัตถุดิบคุณภาพสูงกว่าลดจำนวนข้อบกพร่องหรือรักษาองค์ประกอบของโลหะผสม ราคาซื้อที่สูงขึ้นอาจสมเหตุสมผลในเชิงเศรษฐกิจ

 

Silicon Metal 3303: การควบคุมสิ่งสกปรกที่เข้มงวดยิ่งขึ้น

ซิลิคอนเมทัล 3303หมายถึงเกรดอุตสาหกรรมที่สะอาดกว่า

จุดสังเกตทั่วไป:

  • ศรีมากกว่าหรือเท่ากับ 99.3%;
  • Fe น้อยกว่าหรือเท่ากับ 0.3%;
  • อัลน้อยกว่าหรือเท่ากับ 0.3%;
  • Ca น้อยกว่าหรือเท่ากับ 0.03%

ค่าเหล่านี้พบได้ในข้อกำหนดทางเทคนิคเชิงพาณิชย์ แต่พารามิเตอร์สุดท้ายควรได้รับการยืนยันกับซัพพลายเออร์แต่ละรายเสมอ

ความแตกต่างของแคลเซียมจะเห็นได้ชัดเจนเป็นพิเศษ

ยู 553:

Ca น้อยกว่าหรือเท่ากับ 0.30%

คุณ 3303:

Ca น้อยกว่าหรือเท่ากับ 0.03%

นั่นคือเนื้อหา Ca ที่อนุญาตสูงสุดจะแตกต่างกันสิบเท่า

ด้วยเหตุนี้การเปรียบเทียบราคา 553 และ 3303 เฉพาะเนื้อหา Si จึงไม่ถูกต้อง

 

เปรียบเทียบสามแบรนด์

พารามิเตอร์ 553 441 3303
ศรี มากกว่าหรือเท่ากับ 98.5% ประมาณมากกว่าหรือเท่ากับ 99% มากกว่าหรือเท่ากับ 99.3%
เฟ น้อยกว่าหรือเท่ากับ 0.50% น้อยกว่าหรือเท่ากับ 0.40% น้อยกว่าหรือเท่ากับ 0.30%
อัล น้อยกว่าหรือเท่ากับ 0.50% น้อยกว่าหรือเท่ากับ 0.40% น้อยกว่าหรือเท่ากับ 0.30%
แคลิฟอร์เนีย น้อยกว่าหรือเท่ากับ 0.30% น้อยกว่าหรือเท่ากับ 0.10% น้อยกว่าหรือเท่ากับ 0.03%
การวางตำแหน่ง มาตรฐาน คุณภาพที่เพิ่มขึ้น การควบคุมสิ่งสกปรกอย่างเข้มงวด
วิธีการทั่วไป ราคา/ปริมาณการใช้งาน ความสมดุลของราคา/คุณภาพ การใช้งานที่มีคุณภาพ/เฉพาะทาง

ตารางนี้เป็นเพียงแนวทางและไม่ใช่การทดแทนข้อกำหนดของสัญญา

 

เหตุใด 3303 จึงมักสั่งการให้ราคาพรีเมียม

ราคาโลหะซิลิคอน 3303ถูกสร้างขึ้นไม่เพียงแต่เนื่องมาจาก -Si ที่สูงกว่าเท่านั้น

ผู้ผลิตต้องการ:

  • ใช้วัตถุดิบที่เหมาะสม
  • ควบคุมกระบวนการทางเทคโนโลยี
  • ลดการซึมผ่านของสิ่งสกปรกที่ไม่พึงประสงค์
  • จัดเรียงสินค้า;
  • ควบคุมแต่ละชุด

นอกจากนี้ ตลาดสำหรับเกรดโลหะวิทยาสูงมักจะแคบกว่าตลาดสำหรับเกรดโลหะวิทยามาตรฐาน

จึงเกิดขึ้นรางวัลคุณภาพ.

วัสดุในอุตสาหกรรมในอดีตยังระบุด้วยว่าแบรนด์คุณภาพสูงกว่านั้นต้องการการผลิตที่ซับซ้อนมากขึ้น และอาจสั่งระดับพรีเมียมที่สูงขึ้นเนื่องจาก -อุปทานมีจำกัด

 

วิธีการเลือกยี่ห้อสำหรับการผลิตอลูมิเนียม

สำหรับโรงงานอะลูมิเนียม ทางเลือกสามารถเริ่มต้นด้วยคำถามสามข้อ

คำถามที่ 1. องค์ประกอบของโลหะผสมสุดท้ายคืออะไร?

หากข้อกำหนดเป็นมาตรฐาน 553 ก็อาจเพียงพอแล้ว

คำถามที่ 2: Fe และ Ca มีความสำคัญเพียงใด

หากต้องการการควบคุมที่เข้มงวดมากขึ้น 441 ก็คุ้มค่าที่จะพิจารณา

คำถามที่ 3. มีข้อจำกัดพิเศษเกี่ยวกับสิ่งเจือปนหรือไม่?

หากเป็นเช่นนั้น 3303 หรือน้ำยาทำความสะอาดยี่ห้ออื่นอาจเหมาะสมกว่า

แต่ตัวเลือกสุดท้ายควรดำเนินการโดยนักเทคโนโลยีหรือวิศวกรระดับองค์กร ไม่ใช่เฉพาะแผนกจัดซื้อเท่านั้น

 

เหตุใดผู้ซื้อจึงควรวิเคราะห์ไม่เพียงแต่องค์ประกอบโดยเฉลี่ยเท่านั้น

สมมติว่าซัพพลายเออร์ให้ข้อมูลต่อไปนี้:

ศรีมากกว่าหรือเท่ากับ 99.0%

เมื่อเห็นแวบแรกก็เพียงพอแล้ว

แต่เกมสองเกมอาจดูแตกต่างไปจากเดิมอย่างสิ้นเชิง-:

แบทช์ก:

  • ศรี 99.10%
  • เฟ 0.25%
  • อัล 0.20%
  • แคลิฟอร์เนีย 0.08%

แบทช์ B:

  • ศรี 99.10%
  • เฟย์ 0.38%
  • อัล 0.38%
  • แคลิฟอร์เนีย 0.20%

เนื้อหา Si ทั้งหมดเกือบจะเหมือนกัน

แต่พฤติกรรมทางเทคโนโลยีของวัตถุดิบอาจแตกต่างกันไป

นี่คือเหตุผลที่การจัดซื้อแบบมืออาชีพพิจารณาองค์ประกอบทางเคมีเต็มรูปแบบและไม่ใช่แค่ Si%

 

ขนาดของชิ้นก็เป็นส่วนหนึ่งของข้อกำหนดด้วย

แม้ว่าคุณสมบัติทางเคมีจะถูกต้องก็ตาม การกำหนดขนาดที่ไม่ถูกต้องอาจทำให้เกิดปัญหาในการผลิตได้

ตัวเลือกทั่วไป:

  • 10–30 มม.
  • 10–50 มม.
  • 10–100 มม.
  • 50–100 มม.
  • เม็ด;
  • เศษส่วนเล็กน้อย

เลือกขนาดเฉพาะโดยคำนึงถึงอุปกรณ์ในการโหลด

ซัพพลายเออร์บางรายเสนอขนาดที่กำหนดเองด้วย

 

เกิดอะไรขึ้นกับเศษเล็กเศษน้อย

ในระหว่างการขนส่งและการจัดการ ชิ้นส่วนขนาดใหญ่อาจถูกทำลายบางส่วนได้

ดังนั้นจึงเป็นประโยชน์สำหรับผู้ซื้อที่จะตกลงล่วงหน้า:

เปอร์เซ็นต์ค่าปรับ/ขนาดที่เล็กเกินไปที่ยอมรับได้

หากไม่ได้กำหนดตัวบ่งชี้นี้ คู่สัญญาทั้งสองฝ่ายอาจ - มีความเข้าใจที่แตกต่างกันเกี่ยวกับคุณภาพของการจัดส่ง

นี่เป็นสิ่งสำคัญอย่างยิ่งสำหรับผู้ซื้อในอุตสาหกรรมรายใหญ่

 

เปรียบเทียบราคา 553 กับ 441 ยังไงครับ

มีตัวบ่งชี้สี่ประการที่ต้องพิจารณา:

  • ราคาต่อตัน
  • องค์ประกอบทางเคมีที่เกิดขึ้นจริง
  • เรื่องเล็กที่อนุญาต
  • เงื่อนไขการจัดส่ง.

เพียงเพราะว่า 441 มีราคาแพงกว่า 15-30 USD/MT ไม่ได้หมายความว่าจะทำกำไรได้น้อยลง

จำเป็นต้องได้รับการประเมินว่าองค์ประกอบที่บริสุทธิ์กว่านั้นให้ประโยชน์ที่แท้จริงแก่ผลิตภัณฑ์ขั้นสุดท้ายหรือไม่

 

ตัวอย่างการจัดซื้อจัดจ้างที่เป็นประโยชน์

บริษัทซื้อ:

ซิลิคอนเมทัล 100 ตัน 553

ราคา:

X USD/MT

หลังจากผ่านไปหนึ่งเดือน ซัพพลายเออร์จะเสนอ:

ซิลิคอนเมทัล 441

พร้อมโบนัส

ก่อนตัดสินใจผู้ซื้อควรสอบถามฝ่ายผลิต:

เป็นไปได้ไหมที่จะใช้ 441?

หากคำตอบคือใช่ แสดงว่าเปรียบเทียบผลกระทบทางเศรษฐกิจ

หากคำตอบคือไม่ แบรนด์ที่มีราคาแพงกว่าก็ไม่สมเหตุสมผล

นี่เป็นตัวอย่างง่ายๆ ว่าทำไมการซื้อวัตถุดิบโลหะต้องเกี่ยวข้องกับเทคโนโลยีการผลิต.

 

วิธีขอใบเสนอราคาที่ 553, 441 หรือ 3303

แบบสอบถามที่ดีควรมีลักษณะดังนี้:

ผลิตภัณฑ์:โลหะซิลิคอน
ระดับ:441
ศรี:มากกว่าหรือเท่ากับ 99.0%
เฟ:น้อยกว่าหรือเท่ากับ 0.4%
อัล:น้อยกว่าหรือเท่ากับ 0.4%
แคลิฟอร์เนีย:น้อยกว่าหรือเท่ากับ 0.1%
ขนาด:10–100 มม
ปริมาณ:100 ตัน
การบรรจุ:ถุงใหญ่ 1 ตัน
ระยะเวลาการค้า:ซีไอเอฟ
ปลายทาง:[ท่าเรือ]
เอกสารที่จำเป็น:COA + รายการบรรจุภัณฑ์

ยิ่ง RFQ แม่นยำมากเท่าใด โอกาสที่คุณจะได้รับข้อเสนอที่แตกต่างกันก็จะน้อยลงเท่านั้น

 

วิธีการประเมินซัพพลายเออร์

คุณไม่ควรเลือกซัพพลายเออร์โดยพิจารณาจากใบเสนอราคาแรกเพียงอย่างเดียว

ขอแนะนำให้ประเมิน:

คุณภาพ

มี COA สำหรับแต่ละชุดหรือไม่?

ความมั่นคง

องค์ประกอบของฝ่ายต่าง ๆ แตกต่างกันหรือไม่?

ความสามารถในการผลิต

โรงงานสามารถผลิตได้ตามปริมาณที่ต้องการหรือไม่?

บรรจุุภัณฑ์

เหมาะกับการขนส่งทางทะเลหรือไม่?

เวลาจัดส่ง

เป็นไปตามแผนการผลิตหรือไม่?

การสื่อสาร

ซัพพลายเออร์จะตอบคำถามทางเทคนิคได้เร็วแค่ไหน?

เอกสาร

เขาสามารถจัดหาแพ็คเกจส่งออกที่สมบูรณ์ได้หรือไม่?

 

บรรทัดล่าง

553, 441 และ 3303 ไม่สามารถถือเป็นเพียงสามรูปแบบของผลิตภัณฑ์เดียวกันซึ่งมีราคาต่างกันได้

สิ่งเหล่านี้คือระดับการควบคุมสิ่งเจือปนและตำแหน่งทางการค้าที่แตกต่างกัน

หากปัจจัยหลักคือต้นทุนและการใช้งานมาตรฐาน -553มักเป็นจุดเริ่มต้นที่สมเหตุสมผล

หากต้องการการควบคุมที่เข้มงวดกว่านี้ - ก็คุ้มค่าที่จะพิจารณา441.

หากกระบวนการนี้ไวต่อสิ่งเจือปนและจำเป็นต้องใช้วัตถุดิบที่บริสุทธิ์กว่า -3303อาจจะสมเหตุสมผล

หลักการสำคัญของการจัดซื้อจัดจ้างทางอุตสาหกรรม:

ขั้นแรกให้กำหนดข้อกำหนดทางเทคนิค จากนั้นเลือกแบรนด์ จากนั้นจึงเปรียบเทียบราคาเท่านั้น

 

คำถามที่พบบ่อย

1. 553 หมายถึงอะไรในโลหะซิลิคอน

โดยทั่วไป 553 หมายถึงระดับสูงสุดของ Fe ประมาณ 0.5%, Al ประมาณ 0.5% และ Ca ประมาณ 0.3%

2. 441 แตกต่างจาก 553 อย่างไร?

โดยทั่วไป 441 มีขีดจำกัดที่เข้มงวดมากกว่าสำหรับ Fe, Al และโดยเฉพาะ Ca

3. 3303 แตกต่างจาก 441 อย่างไร

โดยทั่วไปแล้ว 3303 มีระดับสิ่งสกปรกหลักที่ยอมรับได้ต่ำกว่าด้วยซ้ำ

4. ยี่ห้อไหนถูกกว่า?

บ่อยกว่านั้น มาตรฐาน 553 มีต้นทุนที่ต่ำกว่า แต่ราคาจริงขึ้นอยู่กับตลาดและข้อเสนอเฉพาะ

5. ฉันสามารถใช้ 553 แทน 441 ได้หรือไม่?

เฉพาะในกรณีที่ได้รับอนุญาตตามข้อกำหนดทางเทคโนโลยีของผลิตภัณฑ์ขั้นสุดท้าย

6. ฉันสามารถใช้ 441 แทน 553 ได้หรือไม่?

วัสดุที่บริสุทธิ์กว่าทางเทคนิคอาจมีความเหมาะสม แต่ความเป็นไปได้ทางเศรษฐกิจนั้นขึ้นอยู่กับการผลิต

7.ทำไม 3303 ถึงแพงกว่า?

เนื่องจาก-เนื่องจากการควบคุมสิ่งเจือปน การผลิต และการคัดแยกที่เข้มงวดมากขึ้น

8. อะไรสำคัญกว่า - Si หรือ Fe/Al/Ca?

ขึ้นอยู่กับการสมัคร ในกระบวนการที่มีความละเอียดอ่อน สิ่งเจือปนอาจมีความสำคัญพอๆ กับระดับ Si โดยรวม

9. จะตรวจสอบคุณภาพได้อย่างไร?

ขอ COA และเปรียบเทียบมูลค่าจริงกับข้อกำหนดสัญญา

10. ชิ้นขนาดใดดีที่สุด?

ขึ้นอยู่กับอุปกรณ์และวิธีการโหลด

11. ขนาดใดที่นิยมใช้มากที่สุด?

ในการค้าส่งออกมี 10–50 และ 10–100 มม. แต่ต้องตกลงขนาดล่วงหน้า

12. ฉันสามารถสั่งขนาดที่กำหนดเองได้หรือไม่?

ด้วยซัพพลายเออร์หลายราย สิ่งนี้เป็นไปได้ด้วยปริมาณการสั่งซื้อที่เหมาะสม

13. ต้องระบุขนาดในสัญญาหรือไม่?

ใช่.

14. จำเป็นต้องตรวจสอบเศษส่วนปรับหรือไม่?

ใช่ โดยเฉพาะเมื่อมีปริมาณมาก

15. ฉันควรเลือกเกรดใดสำหรับอลูมิเนียมอัลลอยด์?

ควรเริ่มต้นด้วยข้อกำหนดทางเทคโนโลยีของโลหะผสมขั้นสุดท้าย จากนั้นเปรียบเทียบ 553, 441 และเกรดที่บริสุทธิ์กว่าหากจำเป็น