แนวโน้มราคาวานาเดียมเพนทอกไซด์: อัปเดตเดือนกันยายน 2569
คำตอบสั้นๆ
จีนวานาเดียมเพนท็อกไซด์เกล็ด 98%ได้รับการประเมินที่71,500 หยวนต่อตันเมื่อวันที่ 7 กันยายน พ.ศ. 2569 โดยมีการเผยแพร่แหล่งเดียวกันUSD 4.78 ต่อปอนด์ของ V2O5. วัสดุยุโรปถูกยกมาคร่าวๆ5.36 เหรียญสหรัฐฯ/ปอนด์วันที่ 14 สิงหาคม เส้นทางปี 2026 ขึ้นไปถึงจุดสูงสุดในเดือนเมษายนที่ 12,138 เหรียญสหรัฐฯ/ตัน สำหรับซีรีส์ ScrapMonster China และลดลงตั้งแต่นั้นมาเหลือ 10 เหรียญสหรัฐฯ860/ตัน ภายในวันที่ 22 กรกฎาคม สองสิ่งที่ตามมาจากนั้น ประการแรก "การฟื้นตัวของวานาเดียม" ที่เกิดขึ้นซ้ำๆ กันอย่างกว้างขวางยังไม่ถึงออกไซด์: ราคาปัจจุบันยังคงอยู่ด้านล่างUSGS ประจำปีงบประมาณ 2025 เฉลี่ยอยู่ที่ 5.02 เหรียญสหรัฐ/ปอนด์ ประการที่สอง แรงบีบตกลงตรงกลางโซ่ -วานาเดียม-โลหะผสมไนโตรเจนสูญเสีย RMB 2,474/ตันในสัปดาห์วันที่ 31 สิงหาคม ขณะที่ออกไซด์ยังคงทรงตัว ผู้ซื้อที่อ่านเฉพาะหมายเลขพาดหัวกำลังอ่านส่วนที่น่าสนใจน้อยที่สุดของตลาด
สัปดาห์นี้ตัวเลขอยู่ที่ใด
ราคาวานาเดียมที่เผยแพร่เป็นการประเมิน ไม่ใช่การชำระหนี้ ไม่มีสัญญาแลกเปลี่ยน ดังนั้นตัวเลขด้านล่างนี้จึงเป็นมุมมองของนักข่าวคนหนึ่งว่าธุรกิจสามารถทำได้ในวันที่กำหนด บนพื้นฐานที่กำหนด ความแตกต่างดังกล่าวมีความสำคัญมากกว่าโลหะส่วนใหญ่ เนื่องจากฐานอยู่ห่างกันมาก
| พื้นฐาน | ระดับ | วันที่ | แหล่งที่มา |
|---|---|---|---|
| จีนเกล็ด 98% ในประเทศ | 71,500 หยวน / ตัน | 7 ก.ย. 2569 | ซีบีซี เมทัล |
| จีนเกล็ด 98%, การแปลง USD | 4.78 เหรียญสหรัฐฯ / ปอนด์ V2O5 | 7 ก.ย. 2569 | ซีบีซี เมทัล |
| เกล็ดจีน 98% | 4.82 เหรียญสหรัฐฯ / ปอนด์ (+1.69%) | 11 ก.ย. 2569 | วาเนเดียมราคาดอทคอม |
| เกล็ดยุโรป 98% | 5.36 เหรียญสหรัฐฯ / ปอนด์ | 14 ส.ค. 2569 | วาเนเดียมราคาดอทคอม |
| จีนเกล็ด 98% นาที EXW | 10 ดอลลาร์สหรัฐ,860 / ตัน | 22 กรกฎาคม 2569 | สแครชมอนสเตอร์ |
| China FeV50 อ้างอิง/ทำธุรกรรม | 83,000–84,000 หยวน / 81,000–82,000 | 4 ก.ย. 2569 | FerroAlloyNet |
| China FeV80 อ้างอิง/ทำธุรกรรม | 132,800–134,400 หยวน / 129,600–131,200 | 4 ก.ย. 2569 | FerroAlloyNet |
| โลหะผสม VN ราคาเทียบกับต้นทุน | 107,000 หยวน เทียบกับ 109,474 / ตัน | 31 ส.ค.–4 ก.ย. 2569 | FerroAlloyNet |
| ค่าเฉลี่ยรายปีของ USGS, Chinese V2O5 98% | 5.02 เหรียญสหรัฐฯ / ปอนด์ | ปีงบประมาณ 2568 | ยูเอสจีเอส เอ็มซีเอส 2026 |
สอง-วันย้ายเข้ามาเฟอร์โรวาเนเดียมคุ้มค่าที่จะหยุดชั่วคราว เมื่อวันที่ 2 กันยายน ราคา FeV50 มีราคาเสนออยู่ที่ 81,000–83,000 หยวน/ตัน ภายในวันที่ 4 กันยายน อยู่ที่ 83,000–84,000 หยวน/ตัน โดยที่ FeV80 เพิ่มขึ้น 2,400–3,200 หยวนในช่วงเดียวกัน นั่นคือความเคลื่อนไหวประมาณ 2.5% ในสี่สิบ-ชั่วโมง โดยเป็นผลมาจากการเติมสต็อกของโรงงาน แทนที่จะเป็นเหตุการณ์อุปทานใดๆ ที่เราสามารถระบุได้ หากคุณกำลังกำหนดราคาสัญญาจากภาพรวมรายสัปดาห์ การเคลื่อนไหวเช่นนั้นจะตัดสินว่าคุณจะสร้างรายได้จากล็อตนั้นหรือไม่
เส้นทางปี 2026 เดือนต่อเดือน
| วันที่ | เหรียญสหรัฐฯ/ตัน | USD / ปอนด์ V2O5 | เดือน-บน-เดือน USD/t |
|---|---|---|---|
| 15 ม.ค. 2569 | 10,620.77 | 5.30 | - |
| 18 กุมภาพันธ์ 2569 | 10,904.30 | 5.35 | +283.53 |
| 24 มี.ค. 2569 | 11,539.21 | 5.61 | +634.91 |
| 22 เม.ย. 2569 | 12,138.18 | 5.81 | +598.97 |
| 19 พฤษภาคม 2569 | 12,010.51 | 5.80 | −127.67 |
| 19 มิ.ย. 2569 | 11,412.82 | 5.80 | −597.69 |
| 22 กรกฎาคม 2569 | 10,859.67 | 5.74 | −553.15 |
อ่านให้เข้าใจง่ายๆ: เพิ่มขึ้นประมาณ 14% ตั้งแต่เดือนมกราคมถึงเมษายน จากนั้นลดลงประมาณ 10.5% จากจุดสูงสุดในเดือนเมษายนถึงเดือนกรกฎาคม จนถึงตอนนี้ช่วงปี 2026 ทั้งหมดอยู่ที่ 5.30 ถึง 5.81 ดอลลาร์สหรัฐต่อปอนด์ ซึ่งเป็นช่วงแคบตามมาตรฐานในอดีตของวาเนเดียม - นี่คือโลหะที่มีการซื้อขายสูงกว่า 9 ดอลลาร์สหรัฐ/ปอนด์ในต้นปี 2022
มีความอยากรู้อยากเห็นในตารางนั้นซึ่งเราจะแฟล็กแทนที่จะราบรื่น การประเมินเดือนพฤษภาคมและมิถุนายนทั้งคู่อยู่ที่ 5.80 ดอลลาร์สหรัฐฯ/ปอนด์ ในขณะที่ตัวเลขตันแตกต่างกันเกือบ 600 ดอลลาร์สหรัฐฯ สองซีรีส์ที่ควรจะมีราคาเดียวกันแสดงออกมาสองวิธีไม่กระทบกันในสองประเด็นดังกล่าว สมมติฐานในการทำงานของเราคือซีรีส์ต่อ-ปอนด์จะถูกปัดเศษหรือทำให้เรียบให้หยาบกว่าซีรีส์ต่อ-ตัน ถือว่ามันเป็นตัวบ่งชี้สองตัวแยกกัน ไม่ใช่เป็นตัวเลขเดียวที่แปลงสองครั้ง
สามวิธีในการอ่านตัวเลขเหล่านี้ผิด
1. ปอนด์ของออกไซด์กับปอนด์ของวานาเดียม
V2O5คือวานาเดียม 56.01% โดยมวล- 181.88 กรัม/โมล โดย 101.88 กรัมเป็นโลหะ ดังนั้นราคาของออกไซด์อยู่ที่ 5.00 เหรียญสหรัฐฯ/ปอนด์ จึงเท่ากับวาเนเดียมที่มีอยู่ประมาณ 8.93 เหรียญสหรัฐฯ/ปอนด์ สัญญาบางสัญญา โดยเฉพาะอย่างยิ่งในการค้าเฟอร์โรอัลลอยของสหรัฐฯ จะทำสัญญากับโลหะที่บรรจุอยู่ ความแตกต่างคือปัจจัย 1.785 ซึ่งไม่ใช่ข้อผิดพลาดในการปัดเศษ เขียนแบบแผนลงในสัญญาด้วยคำพูด ไม่ใช่ทำเครื่องหมายในช่อง-
2. อัตราแลกเปลี่ยนโดยนัยซ่อนอยู่ในราคาคู่
นี่คือการตรวจสอบที่เราทำกับการประเมิน-สกุลเงินคู่ทุกครั้ง รับ RMB 71,500/t และ USD 4.78/lb กำลังแปลง: 4.78 × 2,204.623=10,538 เหรียญสหรัฐ/ตัน จากนั้น 71,500 ۞ 10,538 =6.78 หยวน/ดอลลาร์สหรัฐ. นั่นคืออัตราแลกเปลี่ยนที่แหล่งที่มาใช้โดยปริยาย หากคลังของคุณแปลงที่ 7.10 หรือ 7.15 ตัวเลขสองตัวในหน้านั้นจะอยู่ห่างจากกันประมาณ 5% ก่อนที่จะมีใครขนย้ายวัสดุจำนวนหนึ่งตัน
เราไม่ได้วิพากษ์วิจารณ์แหล่งที่มา นักข่าวใช้แบบแผนอัตราใดก็ตามที่สมาชิกคาดหวัง เรากำลังพูดว่า: อย่านำหมายเลข RMB และหมายเลข USD มาจากหน้าเดียวกันและถือว่าหมายเลขเหล่านั้นใช้แทนกันได้ เลือกหนึ่งรายการ ใช้อัตราของคุณเอง แล้วระบุในสัญญา
3. เงินสด การยอมรับ และภาษี
ใบเสนอราคาภายในประเทศจีนมีเงื่อนไขพื้นฐานที่เปลี่ยนแปลงเศรษฐศาสตร์อย่างมีนัยสำคัญ: "อดีต-ทำงานกับภาษีตามการยอมรับ" หมายถึงราคาที่รวมภาษีมูลค่าเพิ่มแล้ว และชำระด้วยใบเรียกเก็บเงินที่ธนาคารยอมรับ ไม่ใช่เงินสดในการจัดส่ง การยอมรับ 90 วันในอัตราคิดลด 4% ต่อปีจะมีค่าใช้จ่ายประมาณ 1% ของมูลค่าในใบแจ้งหนี้ บนล็อตที่ 71,500 หยวนต่อตัน ซึ่งมีมูลค่าประมาณ 715 หยวนต่อตันของเงินทุนที่ฝังอยู่ในตัวเลขที่ดูเหมือนกับราคาเงินสด เมื่อราคาเสนอของจีนและต่างประเทศแตกต่างกันน้อยกว่านั้น ความแตกต่างอาจอยู่ที่เครื่องมือการชำระเงินมากกว่าโมเลกุล
โลหะผสมพูดถึงออกไซด์อย่างไร
นี่คือจุดที่เลขคณิตที่น่าสนใจอาศัยอยู่ และเป็นการคำนวณแบบที่คำอธิบายของตลาดทั่วไปไม่ทำ
จาก FeV80 กลับเป็นเกล็ดFeV80 หนึ่งตันมีวานาเดียม 800 กิโลกรัม เกล็ดที่ 98% V2O5มีวานาเดียม 0.98 × 0.5601=54.9% ที่การนำโลหะวิทยากลับมาใช้ใหม่ 95% เกล็ดที่ต้องการต่อตันของ FeV80 คือ 800 ۞ 0.549 ۞ 0.95 =ประมาณ 1,534 กก. ที่ 71,500 หยวน/ตัน ซึ่งเท่ากับ 109,700 หยวนของออกไซด์ภายใน FeV80 ตัน
เทียบกับราคา FeV80 ที่ทำธุรกรรมที่ RMB 129,600–131,200/ตัน ในวันที่ 4 กันยายน ซึ่งเหลือประมาณ RMB 20,000–21,500 เพื่อครอบคลุมสารรีดักท์ ไฟฟ้า แรงงาน วัสดุทนไฟ การสูญเสียผลผลิตส่วนที่เหลืออีก 5% และส่วนต่างกำไร มันไม่ใช่การแพร่กระจายของไขมัน อย่างไรก็ตาม มันบอกบางสิ่งที่เป็นประโยชน์แก่คุณ: หากออกไซด์เพิ่มขึ้น 5,000 หยวน/ตัน และ FeV ไม่เคลื่อนที่ การมีส่วนร่วมทั้งหมดของโรงถลุงก็จะหมดไป โรงถลุงแร่รู้เรื่องนี้ ซึ่งเป็นเหตุผลว่าทำไมการชุมนุมของออกไซด์ในตลาดนี้จึงมักเกิดขึ้นระยะสั้นและมีการโต้แย้ง
การสูญเสีย VN ถือเป็นสัญญาณที่ชัดเจนยิ่งขึ้นตารางกำไรรายสัปดาห์ของ FerroAlloyNet สำหรับวันที่ 31 สิงหาคมถึง 4 กันยายน ราคา VN ที่ 107,000 หยวน/ตัน เทียบกับต้นทุนที่คำนวณได้ที่ 109,474 หยวน/ตัน โดยใช้เกล็ดขายปลีกที่ 70,250 หยวน/ตัน ขาดทุน 2,474 หยวน/ตัน ขณะนี้สายโซ่กลาง-จ่ายให้กับเสถียรภาพของออกไซด์ด้วยส่วนต่างของตัวเอง
การอ่านค่าได้ 2 ครั้ง และถือทั้งสองอย่างสบายๆ ราคาโลหะผสมกำลังจะตามออกไซด์ที่สูงขึ้น ซึ่งจะยืนยันความหนาแน่นที่ CRU และบริษัทอื่นๆ คาดหวังในปลายปีนี้ หรือไม่สามารถขึ้นราคาโลหะผสมได้เนื่องจากความต้องการเหล็กเส้นไม่สามารถรองรับได้ ซึ่งในกรณีนี้ผู้ผลิต VN จะลดอัตราการเดินเครื่องและออกไซด์จะสูญเสียลูกค้าไป ตัวเลขปี 2025 ชี้ให้เห็นแนวทางที่สอง: การบริโภค VN ลดลง 3.8% เป็น 36,690 ตันในปีที่แล้ว แม้ว่าการบริโภคเทียบเท่า FeV50 จะเพิ่มขึ้น 10.4% เป็นประมาณ 39,985 ตัน
เหตุใดราคาที่สูงกว่าจึงไม่เรียกร้องให้มีอุปทานมากนัก
หนังสือเรียนตอบเรื่องราคาขึ้นคือมีการผลิตมากขึ้น วานาเดียมไม่ทำงานในลักษณะนั้น และหลักฐานในปี 2569 มีความชัดเจนผิดปกติ
ถ่านหินหินตายอย่างมีประสิทธิภาพผลผลิตลดลงเหลือ 7,600 ตันในปี 2025 จาก 10,200 ตันในปี 2024 และเส้นทางก็สูญเสีย{6}}อย่างทั่วถึง ในปี 2026 ผู้ผลิตรายใหญ่รายหนึ่งยังคงใช้แอมโมเนียมเมทาวานาเดตที่ 100–120 ตันต่อเดือนบน V2O5-พื้นฐานที่เทียบเท่า; โรงงานแห่งหนึ่งในมณฑลส่านซีซึ่งมีกำลังการผลิต 300–350 ตันต่อเดือนถูกปิดตั้งแต่ต้นปี 2569 เนื่องจากปัญหาด้านความปลอดภัย The Kicker จาก The Metalnomist: แม้ว่าเกล็ดจะมีมูลค่าประมาณ 110,000 หยวนต่อตันในปี 2023 แต่ผลผลิตถ่านหินหินก็สูงถึงประมาณ 11,000 ตันเท่านั้น นั่นคือสิ่งที่ซื้อสัญญาณราคาจริง มันไม่มาก
เส้นทางตะกรันถูกจำกัดฟีด- ไม่ใช่ความจุ-กำลังการผลิตวานาเดียมรวมของจีนอยู่ที่ 277,600 ตันในปี 2568 เทียบกับผลผลิตจริงที่ 163,900 ตัน ดังนั้นจึงมี 70% ของพื้นที่ว่างในนามที่ไม่ได้ใช้งาน ไม่ได้ใช้เนื่องจากอินพุตสำหรับจับเป็นวานาเดียม-ไทเทเนียมแมกนีไทต์ ไม่ใช่ความสามารถในการคั่ว อุปทานแร่ในพื้นที่ Panzhihua- มีรายงานว่าแน่นพอที่จะตัด V ได้ 4,500–5,000 ตัน2O5เทียบเท่าในปี 2569; ผู้ผลิตเสฉวนและยูนนานบางรายต้องจัดหาจากเฉิงเต๋อหรือนำเข้าแทน ในทางกลับกัน Qinhuangdao Baigong เริ่มดำเนินการสายการผลิต 10,000 ตัน/ปีในต้นปี 2569 โดยมีคำแนะนำประมาณ 5,000 ตันต่อปี บวกหนึ่งลบหนึ่ง
อุปทานทุติยภูมิเป็นผลพลอยได้-จากโมลิบดีนัมการฟื้นตัวจากตัวเร่งปฏิกิริยาและสารตกค้างที่ใช้ไปเพิ่มขึ้นเป็น 15,100 ตันในปี 2025 เพิ่มขึ้น 1,900 ตัน รวมถึงประมาณ 6,700 ตันจากอลูมินาโดย-การนำผลิตภัณฑ์กลับมาใช้ใหม่ เหตุผลที่ยังคงยืนหยัดได้แม้ว่าราคาวานาเดียมจะอ่อนตัวก็คือฟีดชนิดเดียวกันนั้นมีโมลิบดีนัมและทังสเตน และราคาเหล่านั้นก็แข็งแกร่ง วาเนเดียมก็ร่วมเดินทางด้วย ไม่มีใครสร้างวงจรการกู้คืนสำหรับวานาเดียมเพียงอย่างเดียว
ความต้องการ: เรื่องราวการจัดเก็บข้อมูลเป็นเรื่องจริงและปัจจุบันเกินราคาไปแล้ว
การติดตั้ง VRFB ของจีนในปี 2569 ได้รับการประเมินเบื้องต้นที่ 4–5 GWh โดยต้องใช้ปริมาณ V ของอุตสาหกรรมประมาณ 32,000–40,000 ตัน2O5เทียบเท่า. Vanitec คาดการณ์ว่ากำลังการผลิตสะสมของจีนจะสูงกว่า 8 GWh ในปีนี้ โดยมีการใช้ออกไซด์ 35,000–40,000 ตัน จากการอ่านใดๆ ที่เป็นแหล่งความต้องการที่เพิ่มขึ้นแหล่งเดียวที่ใหญ่ที่สุด และเป็นเหตุว่าทำไมส่วนแบ่งการจัดเก็บของการใช้วานาเดียมของจีนจึงเพิ่มขึ้นจาก 4% ในปี 2021 เป็น 20% ในปี 2025
แต่ออกไซด์ก็ยังต่ำกว่าค่าเฉลี่ยรายปีของปีที่แล้ว มุมมองที่เรายึดถือและจะระบุอย่างชัดเจน: การเสนอราคาการจัดเก็บจะถูกดูดซับโดยการสร้างสินค้าคงคลังที่โรงงานอิเล็กโทรไลต์ แทนที่จะเป็นการซื้อเกล็ดแบบจุด กำลังการผลิตโครงการอิเล็กโทรไลต์ของจีนมีรายงานมากกว่า 4.5 ล้านลูกบาศก์เมตรต่อปี ณ เดือนพฤษภาคม 2569 ทั่วทั้ง Rongke Power, Hunan Yinfeng, Zhejiang Xingchen และ Jianlong โรงงานในระดับนั้นเติมถังเพียงครั้งเดียว ไม่ใช่ต่อเนื่อง และเติมให้เต็มก่อนโครงการที่ยังอยู่ระหว่างการก่อสร้าง ความต้องการนั้นมีอยู่จริง ช่วงเวลาในตลาดสปอตนั้นค่อนข้างเป็นก้อนและง่ายต่อการเข้าใจผิดว่าเป็นจุดแข็งที่ได้เกิดขึ้นแล้ว
นอกจากนี้เรายังจะให้ผู้คลางแคลงได้ยินของพวกเขาด้วย Amy Bennett จาก Fastmarkets กล่าวที่การประชุม Fastmarkets Global Battery and Critical Materials Conference ในลาสเวกัส และอ้างโดย Investing News Network ในเดือนสิงหาคม 2026 โดยแย้งว่าวาเนเดียม "เริ่มสูญเสียการสนทนานี้" นอกประเทศจีน เนื่องจากภาคการจัดเก็บเปลี่ยนไปสู่เคมีของ LFP อย่างเด็ดขาด และแบตเตอรี่โฟลว์นั้น "ไม่ได้ยินผู้คนพูดถึงพวกเขามากนักอีกต่อไป" ใครก็ตามที่สร้างแบบจำลองเส้นอุปสงค์แบบลิเธียม-สำหรับวานาเดียมควรพิจารณาคำพูดนั้นสักระยะหนึ่ง
สิ่งที่เราจะไม่ทำ
เราไม่เผยแพร่เป้าหมายราคา Q4 2026 ไม่ใช่เพราะเราไม่มีมุมมอง แต่เนื่องจากตัวเลขเฉพาะที่เผยแพร่บนเว็บไซต์ของซัพพลายเออร์มีค่าน้อยกว่าวิธีการ และเนื่องจากช่วงที่ซื่อสัตย์นั้นกว้าง: ช่องว่างระหว่างกรณีการขาดดุลกับความต้องการเหล็กทรงตัวของจีนอีกปีคือหลายดอลลาร์ต่อปอนด์
เราจะบอกว่าข้อโต้แย้งอยู่ที่ใด สำหรับตลาดที่กระชับขึ้น: ความต้องการเหล็กมีเสถียรภาพ (แนวโน้มในเดือนเมษายน 2026 ของ Worldsteel ชี้ไปที่การเติบโตทั่วโลก 0.3–1.3% ในปี 2026) ความเข้มข้นของวาเนเดียมของจีนเพิ่มขึ้นเป็น 51 กรัมของวานาเดียมต่อตันของเหล็กดิบในปี 2025 จาก 48 กรัมในปี 2024 กฎการออกใบอนุญาตเหล็กเส้นจะมีผลในวันที่ 1 เมษายน 2026 ซึ่งน่าจะสนับสนุนวาเนเดียม-ไนโตรเจน ผลิตภัณฑ์ไมโคร-อัลลอยด์ และด้านอุปทานที่มี-การป้อนมีข้อจำกัด ในทางตรงกันข้าม: ผลผลิตเหล็กเส้นของจีนลดลง 4.5% เหลือ 186.3 ล้านตันในปี 2025 USGS บันทึกการผลิตเหมืองทั่วโลกในปี 2025 ลดลงที่ 110,000 ตันจาก 118,000 ตันในปี 2024 ด้วยเหตุผลด้านนโยบายมากกว่าธรณีวิทยา และความต้องการพื้นที่จัดเก็บของตะวันตกสำหรับแบตเตอรี่ไหลได้เงียบลง
วิธีที่ผู้ซื้อจัดการการเปิดเผยจริงๆ
เนื่องจากไม่มีการป้องกันความเสี่ยงที่ระบุไว้ ความเสี่ยงจึงมีการจัดการตามโครงสร้าง:
- หน้าต่างความถูกต้องสั้นข้อบ่งชี้การส่งออกมีอายุสามถึงเจ็ดวัน ราคาประกวดราคาในประเทศที่ถูกต้องสำหรับสัปดาห์ประกวดราคา อะไรก็ตามอีกต่อไปคือการเดิมพันที่คุณไม่ได้ตั้งใจจะทำ
- การตั้งราคาตามสูตรลิงก์ไปยังการประเมินที่มีการเผยแพร่ที่ระบุชื่อ ระบุรูปแบบการแปลง และระบุสิ่งที่จะเกิดขึ้นหากแหล่งที่มาระงับการเผยแพร่
- ปรับราคาใหม่รายเดือนปริมาณรายปี ราคารายเดือน แบ่งปันความเสี่ยงและรักษาความสัมพันธ์ให้สมบูรณ์
- สินค้าคงคลังเป็นการป้องกันความเสี่ยงการแบกหุ้นอยู่ในสถานะซื้อไม่ว่าคุณจะเรียกมันว่าอะไรก็ตาม ที่ 71,500 หยวน/ตัน ตำแหน่ง 1,000 ตันมีมูลค่ารวม 71.5 ล้านหยวน ที่ 8% ต่อปี หรือประมาณ 15,700 หยวนต่อวันในการพกพา ของเราหน้าคลังสินค้าทำงานผ่านเลขคณิตนั้นได้อย่างถูกต้อง
- โครงสร้างการชำระเงินสำหรับการสั่งซื้อครั้งแรก ตราสารที่คุณสามารถบังคับใช้ได้จริง ที่หน้าใบเสนอราคาครอบคลุมค่าใช้จ่ายจริงของตัวเลือกแต่ละตัว
- ข้อควรระวังประการหนึ่งเกี่ยวกับแหล่งที่มาเราพบรายงานตลาดปี 2026 อย่างน้อยหนึ่งรายงานที่เสนอราคา "เกล็ดวาเนเดียม" ที่ 83,000–84,000 หยวนต่อตัน ตัวเลขดังกล่าวตรงกับราคาเสนอของ FeV50 ในช่วงเวลาเดียวกันเกือบจะทุกประการ และสูงกว่าราคาซื้อขายจริงประมาณ RMB 12,000 เมื่อตัวเลขดูเหมือนหมายเลขของผลิตภัณฑ์อื่น ก็มักจะเป็นเช่นนั้น ตรวจสอบข้าม-ก่อนที่คุณจะสร้างงบประมาณ
คำถามที่ผู้ซื้อถามเกี่ยวกับราคา V2O5
วาเนเดียมเพนทอกไซด์ราคาวันนี้คืออะไร?เมื่อวันที่ 7 กันยายน 2026 CBCIE Metal ประเมิน China flake 98% ที่ RMB 71,500/t และเผยแพร่ USD 4.78/lb ของ V2O5ควบคู่ไปกับมัน วัสดุของยุโรปอยู่ที่ประมาณ 5.36 เหรียญสหรัฐ/ปอนด์ เมื่อวันที่ 14 สิงหาคม 2026 สิ่งเหล่านี้เป็นการประเมินโดยผู้รายงานราคา ไม่ใช่การชำระหนี้ของการแลกเปลี่ยน
ราคาที่เสนอต่อปอนด์ของออกไซด์หรือต่อปอนด์ของวานาเดียมที่มีอยู่หรือไม่?
โดยปกติแล้วต่อปอนด์ของ V2O5. เนื่องจากออกไซด์คือวานาเดียม 56.01% โครงสร้างโลหะที่มีอยู่-จึงให้ตัวเลขที่สูงกว่าประมาณ 1.79 เท่า ยืนยันว่าคู่สัญญาหมายถึงฝ่ายใดก่อนที่จะเปรียบเทียบราคา
V2O5 ลดลงจากจุดสูงสุดไปไกลแค่ไหนแล้ว?
Investing News Network รายงานการลดลงมากกว่า 47% จาก 9.20 ดอลลาร์สหรัฐฯ/ปอนด์ในเดือนกุมภาพันธ์ 2022 เป็น 4.86 ดอลลาร์สหรัฐฯ/ปอนด์ในเดือนกันยายน 2025 กลุ่มการซื้อขายในปี 2026 ในซีรีส์จีนอยู่ที่ประมาณ 5.30–5.81 ดอลลาร์/ปอนด์
ทำไมวัสดุยุโรปถึงแพงกว่าจีน?
ค่าขนส่ง การประกันภัย อากร คลังสินค้า และการเงิน อยู่เหนือโมเลกุลของจีน ช่องว่างอยู่ที่ประมาณ 11–12% ในเดือนสิงหาคม 2026: ประมาณ 5.36 เหรียญสหรัฐฯ/ปอนด์ในยุโรป เทียบกับ 4.78–4.82 เหรียญสหรัฐฯ/ปอนด์ในจีน
ราคายอมรับคืออะไร?
ราคาที่ชำระด้วยใบเรียกเก็บเงินจากธนาคาร โดยทั่วไปจะใช้เวลา 90 ถึง 180 วัน แทนที่จะเป็นเงินสด ราคาเฟอร์โรวานาเดียมของจีนโดยทั่วไปคือ "อดีต-ใช้ได้กับภาษีตามการยอมรับ" ซึ่งไม่สามารถเทียบเคียงได้โดยตรงกับการประเมินออกไซด์ของเงินสด
ฉันจะแปลง USD/lb เป็น USD/ตันได้อย่างไร
คูณด้วย 2,204.623. 4.78 เหรียญสหรัฐฯ/ปอนด์ อยู่ที่ประมาณ 10,538 เหรียญสหรัฐฯ/ตัน ย้อนกลับโดยการหาร
V2O5 เข้าไปอยู่ใน FeV80 หนึ่งตันได้เท่าไร?
เกล็ดประมาณ 1.53 ตันของ 98% ที่การกู้คืน 95%: วานาเดียมบรรจุอยู่ 800 กิโลกรัม หารด้วยวาเนเดียมในเกล็ด 54.9% หารด้วย 0.95
ฉันสามารถป้องกันความเสี่ยงด้านราคาวานาเดียมด้วยฟิวเจอร์สได้หรือไม่?
ไม่ USGS บันทึกว่าไม่มีสัญญาแลกเปลี่ยนวานาเดียมที่ได้รับการควบคุมที่ใช้งานอยู่ ใช้โครงสร้างสัญญาและวินัยสินค้าคงคลังแทน
เหตุใดโลหะผสม VN จึงสูญเสียเงินเมื่อออกไซด์มีเสถียรภาพ
ตาราง FerroAlloyNet ในวันที่ 31 สิงหาคม–4 กันยายน 2026 ทำให้เวียดนามอยู่ที่ 107,000 หยวน/ตัน เทียบกับต้นทุน 109,474 หยวน/ตัน ลดลง 2,474 หยวน/ตัน ออกไซด์ที่ยึด; ไม่สามารถยกโลหะผสมให้ตรงกันได้ ขั้นตอนการแปลงดูดซับมัน
อะไรทำให้จุดสูงสุดในเดือนเมษายน 2026?
ซีรีส์จีนขึ้นสูงสุดที่ 12,138 เหรียญสหรัฐฯ/ตันในเดือนเมษายน ในไตรมาสที่เหล็กเฟอร์โรวานาเดียมของจีนเพิ่มขึ้นประมาณ 24% สู่ระดับเฉลี่ยใกล้ 13,131 เหรียญสหรัฐฯ/ตัน อ้างถึงความหนาแน่นของวัตถุดิบและการซื้อเหล็กที่มั่นคงขึ้น การเคลื่อนไหวนี้จางหายไปตลอดเดือนพฤษภาคมถึงกรกฎาคม
ราคาจะสูงขึ้นในปี 2569 หรือไม่?
เราไม่เผยแพร่การคาดการณ์จุด CRU และหน่วยงานอื่นๆ คาดว่าจะมีการขาดดุลเล็กน้อยในช่วงปลายปี 2569 ในทางตรงกันข้าม ออกไซด์ของจีนในปัจจุบันต่ำกว่าค่าเฉลี่ยประจำปี FY2025 USGS ที่ 5.02 เหรียญสหรัฐ/ปอนด์ ดังนั้นการฟื้นตัวใดๆ จึงยังไม่ปรากฏในใบเสนอราคา
ราคาเปลี่ยนแปลงบ่อยแค่ไหน?
การประเมินภายในประเทศของจีนเผยแพร่ทุกวันแต่มักไม่มีการเปลี่ยนแปลง ผู้ประมูลโรงงานจะกำหนดราคาเป็นเวลาหนึ่งสัปดาห์โดยราคาจะมีผลเฉพาะในหน้าต่างนั้นเท่านั้น โดยทั่วไปข้อบ่งชี้การส่งออกจะใช้เวลาสามถึงเจ็ดวัน
แหล่งที่มาที่ใช้ในหน้านี้
การประเมิน CBCIE Metal, วาเนเดียมเพนท็อกไซด์เกล็ด 98%, 7 กันยายน 2026 (71,500 หยวน/ตัน; 4.78 ดอลลาร์สหรัฐ/ปอนด์) และการทบทวนตลาดรายสัปดาห์ FerroAlloyNet / vanadiumprice.com ราคาตลาดเฟอร์โรวานาเดียมของจีนวันที่ 2 และ 4 กันยายน 2026 (FeV50, FeV80) และวานาเดียม-สถิติกำไรโลหะผสมไนโตรเจน 31 สิงหาคม–4 กันยายน 2026 ScrapMonster ซีรีส์ราคาขั้นต่ำวาเนเดียมเพนท็อกไซด์เกล็ด 98% 15 มกราคมถึง 22 กรกฎาคม 2026 USGS,สรุปสินค้าแร่ปี 2026, บทวานาเดียม (ราคาเฉลี่ยปีงบประมาณ 2025; ไม่มีสัญญาแลกเปลี่ยนที่ได้รับการควบคุม) เครือข่ายข่าวการลงทุนแนวโน้มตลาดวาเนเดียม: H1 2026 บทวิจารณ์และการคาดการณ์สิงหาคม 2026 รวมถึงการสัมภาษณ์ Fastmarkets กับ Amy Bennett นักโลหะวิทยา,การบริโภควานาเดียมของจีนจะเพิ่มขึ้นในปี 2569, 21 มิถุนายน 2569 (ถ่านหินหิน ตะกรัน อุปทานรอง กำลังการผลิตและผลผลิต) World Steel Association, Short Range Outlook เมษายน 2026 Vanitec, ตลาดวาเนเดียมของจีนและการรายงานกำลังการผลิตอิเล็กโทรไลต์, 2026. ปัจจัยการแปลง 2,204.623 ปอนด์ต่อตัน; วี2O5ปริมาณวานาเดียม 56.01% โดยมวล อัตราแลกเปลี่ยนที่ใช้สำหรับการแปลงตัวอย่าง: ประมาณ 7.10 CNY/USD เว้นแต่จะระบุไว้เป็นอย่างอื่น ราคาเป็นเพียงการประเมินและไม่ใช่ข้อเสนอ ยืนยันระดับปัจจุบันก่อนทำสัญญา

