วอทส์แอพ

+86 15518824805

อีเมล

sales@zanewmetal.com

การใช้งานวานาเดียมเพนทอกไซด์: ปริมาณตันจะไปอยู่ที่ไหนในปี 2569

Sep 07, 2026 ฝากข้อความ

การใช้งานวาเนเดียมเพนทอกไซด์: ตันไปอยู่ที่ไหนจริงๆ

อัปเดต 7 กันยายน 2026 · ข้อมูลการบริโภคจาก The Metalnomist มิถุนายน 2026, Vanitec, USGS MCS 2026 และ FerroAlloyNet · การคำนวณที่ใช้งานได้แสดงแบบเต็ม · ตอบคำถาม 15 ข้อที่ด้านล่างของหน้า

คำตอบสั้นๆ

เหล็กยังคงมีจำนวนมาก:วี. 89,300 ตัน2O5เทียบเท่าในประเทศจีนในปี 2568ประมาณ 71% ของความต้องการของประเทศเข้ามาเป็นเฟอร์โรวาเนเดียมและวานาเดียม-โลหะผสมไนโตรเจน. พื้นที่จัดเก็บใช้เวลาประมาณ 25,200 ตันและเป็นจุดที่การเติบโตอยู่ ตัวเลขที่สำคัญสำหรับผู้ซื้อคือปริมาณการใช้ต่อหน่วย และตัวเลขเหล่านี้สามารถเข้าใจได้ง่ายกว่าที่ผู้คนคิด: ประมาณวี. 6 ตัน2O5ต่อ MWhของแบตเตอรี่ไหลTi-6Al-4V 71 กิโลกรัมต่อตัน, และแคโทด LFP 2 กิโลกรัมต่อตันที่อัตราการเติมที่รายงานไว้ 0.2% การรู้ตัวเลขทั้งสามนี้จะช่วยให้คุณมีสติ-ตรวจสอบการคาดการณ์ความต้องการใดๆ ที่คุณได้รับ

เหล็ก : สมอ และมันกำลังเปลี่ยนรูปร่าง

วานาเดียมเข้าสู่เหล็กเกือบทั้งหมดในรูปของโลหะผสม ไม่ใช่ออกไซด์ ออกไซด์คือตัวกลางที่คุณลดเพื่อไปถึงจุดนั้น การแยกส่วนมีความสำคัญเนื่องจากโลหะผสมทั้งสองมีพฤติกรรมแตกต่างกันในการหลอมละลายและในตลาด

ปริมาณการใช้วานาเดียมในภาคเหล็กของจีน- ปี 2025
รูปร่าง การบริโภคปี 2568 เปลี่ยนแปลงในปี 2024 มันจะไปไหน
เทียบเท่ากับ FeV50 ~39,985 t +10.4% เหล็กวิศวกรรม, เหล็กโลหะผสม, เหล็กเครื่องมือ, การต่อเรือ, เครื่องจักร
วาเนเดียม-โลหะผสมไนโตรเจน 36,690 t −3.8% เหล็กเส้นผสมไมโคร-และผลิตภัณฑ์โครงสร้าง
รวมภาคเหล็ก ~89,300 t +1,700 t -

ความแตกต่างในตารางนั้นเป็นเรื่องราวทั้งหมดของความต้องการเหล็กของจีนในขณะนี้วาเนเดียม-โลหะผสมไนโตรเจนเชื่อมโยงกับเหล็กเส้นในการก่อสร้าง และผลผลิตเหล็กเส้นของจีนลดลง 4.5% เหลือ 186.3 ล้านตันในปี 2025 ดังนั้นการบริโภค VN จึงลดลงตามไปด้วยเฟอร์โรวาเนเดียมเชื่อมโยงกับการผลิต และการผลิตมีปีที่ดี: การผลิตยานยนต์สูงถึง 34.778 ล้านหน่วย เพิ่มขึ้น 9.8%; การต่อเรือเหล็กพลเรือน 52.295m ตันน้ำหนักเพิ่มขึ้น 18%; ผลผลิตรถขุด 379,643 หน่วย เพิ่มขึ้น 17%; เครื่องมือกลตัดโลหะ-เพิ่มขึ้น 9.7% และเครื่องมือกลขึ้นรูปโลหะ-เพิ่มขึ้น 7.2% ธุรกิจขายเหล็กเส้นและธุรกิจขายเหล็กโลหะผสมมีปีตรงกันข้ามจากโลหะชนิดเดียวกัน

เหตุใดวานาเดียมจึงเสริมความแข็งแกร่งให้กับเหล็กกลไกคือการตกตะกอน: วาเนเดียมก่อตัวเป็นอนุภาคคาร์บอนไนไตรด์ละเอียดซึ่งจะยึดขอบเขตของเกรนและขัดขวางการเคลื่อนที่ของการเคลื่อนที่ ในทางปฏิบัติแล้ว นั่นหมายความว่าโรงสีสามารถรับกำลังรับผลผลิตตามที่กำหนดโดยมีคาร์บอนน้อยลงและแมงกานีสน้อยลง ซึ่งช่วยเพิ่มความสามารถในการเชื่อมและการขึ้นรูป นี่คือเหตุผลที่เหล็กเส้นอัลลอยด์วาเนเดียมไมโคร-สามารถได้เกรดที่สูงกว่าเมื่อ-รีดโดยไม่ต้องผ่านการบำบัดความร้อน ในประเทศจีน ปริมาณการใช้วาเนเดียมต่อเหล็กดิบถึงหนึ่งตันเทียบเท่าโลหะวาเนเดียม 51 กรัมในปี 2568 เพิ่มขึ้นจาก 48 กรัมในปี 2567โดยมีเหล็กเส้น 152.5 กรัม และสินค้าอื่นๆ 26.6 กรัม

นโยบายสองรายการผลักดันไปในทิศทางเดียวกันสำหรับปี 2026: มาตรฐานเหล็กเส้นที่เข้มงวดมากขึ้นซึ่งเปิดตัวในปี 2025 และกฎใบอนุญาตการผลิตที่มีผลบังคับใช้ในวันที่ 1 เมษายน 2026 ซึ่งทั้งสองข้อสนับสนุนการใช้โลหะผสมไมโคร-มากกว่าผลิตภัณฑ์คาร์บอนธรรมดา ความต้องการวาเนเดียมในภาคเหล็ก-ในประเทศจีนคาดการณ์ไว้ที่92,000–95,000 ตันในปี 2569เพิ่มขึ้น 3,000–6,000 ตัน

 

การจัดเก็บพลังงาน: เรื่องราวการเติบโต พร้อมแสดงเลขคณิต

นี่คือที่มาของงานที่น่าสนใจ เนื่องจากตัวเลขที่เผยแพร่ไม่ค่อยเห็นด้วย และการไม่เห็นด้วยถือเป็นคำแนะนำ

ได้มาจากการใช้เคมีอิเล็กโทรไลต์

เริ่มจากอิเล็กโทรไลต์มากกว่าจากการคาดการณ์พาดหัว:

  • ความเข้มข้นของวาเนเดียมโดยทั่วไป:1.6 โมล/ลิตร
  • ความหนาแน่นของพลังงานที่ใช้ได้: ประมาณ25 Wh ต่อลิตรของอิเล็กโทรไลต์
  • 1 MWh จึงต้องการ 1,000,000 ۞ 25 =40,000 ลิตร
  • วานาเดียมในปริมาตรนั้น: 40,000 × 1.6=64,000 โมล
  • มวลของวานาเดียม: 64,000 × 50.94 กรัม/โมล =3,260 กก
  • ในฐานะวี2O5ที่วาเนเดียม 56.01%: ออกไซด์บริสุทธิ์ 3,260 ÷ 0.5601=5,820 กิโลกรัม
  • ที่เกรด 98%: ประมาณ5,940 กิโลกรัม เรียกว่า 6 ตันต่อ MWh

ซึ่งถือว่าอยู่ในช่วงการทำงานของอุตสาหกรรมที่ 5.5–6.5 ตัน/MWh ซึ่งน่ามั่นใจ ตอนนี้ใช้มัน การติดตั้ง VRFB ของจีนสำหรับปี 2569 มีการประเมินเบื้องต้นที่ 4–5 GWh ดังนั้นจากเคมีที่เราได้รับเกล็ด 24,000–32,500 ตัน. การคาดการณ์ของอุตสาหกรรมเองก็คือ32,000–40,000 t.

สิ่งเหล่านั้นไม่ตรงกันและช่องว่างก็ไม่สำคัญ: การคาดการณ์หมายถึง 6.4–10 ตัน/MWh เราคิดว่ามีสี่สิ่งที่อธิบายสิ่งนี้ โดยเรียงตามลำดับความสำคัญจากมากไปหาน้อย:

  1. ปริมาณที่ตายแล้วถัง ท่อ และแผงเซลล์กักเก็บอิเล็กโทรไลต์ที่ไม่เคยส่งพลังงานตามพิกัด ในระบบขนาดใหญ่ อาจมีค่าประมาณ 5–10% ของปริมาตรอิเล็กโทรไลต์ทั้งหมด
  2. อยู่ระหว่างดำเนินการที่โรงงานอิเล็กโทรไลต์รายงานกำลังการผลิตของโครงการอิเล็กโทรไลต์ของจีนเกิน 4.5 ล้านลูกบาศก์เมตรต่อปี ณ เดือนพฤษภาคม พ.ศ. 2569 โรงงานในระดับดังกล่าวมีสินค้าคงคลังที่ซื้อในหนึ่งปีและได้รับมอบหมายให้ในโครงการในอีกปีหนึ่ง
  3. การบัญชีโครงการไม่ว่าโครงการจะนับที่การเชื่อมต่อโครงข่าย เมื่อเครื่องจักรเสร็จสมบูรณ์ หรือเมื่อเติมอิเล็กโทรไลต์ ปีที่นับวาเนเดียมก็จะเปลี่ยนไป ในปี 2025 โครงการที่มีการเติมอิเล็กโทรไลต์เสร็จสมบูรณ์มีพลังงานรวมประมาณ 3,037.5 MWh เทียบกับกำลังการผลิตติดตั้งสะสมที่ 6,064.5 MWh - ซึ่งเป็นปัจจัยสองระหว่างสองวิธีที่สามารถป้องกันได้ในการนับกองเรือเดียวกัน
  4. ระยะเวลาเฉลี่ยการติดตั้งสะสมของจีนโดยเฉลี่ยอยู่ที่ 4.12 ชั่วโมง ณ สิ้นปี 2568 หากโครงการปี 2569 ดำเนินไปนานขึ้น MWh ต่อ MW จะเพิ่มขึ้น และวานาเดียมต่อโครงการก็เพิ่มขึ้นเช่นกัน โดยไม่มีใครเปลี่ยนคุณสมบัติทางเคมี

คำแนะนำเชิงปฏิบัติของเราและเป็นการตัดสินมากกว่าข้อมูล:วางแผนการจัดซื้อที่ 6.5–7.5 ตัน/MWh. นั่นคือตัวเลขทางเคมีบวก 10–25% สำหรับปริมาณที่เสีย การจัดการกับการสูญเสีย และการเลื่อนหลุดของกำหนดการ นักพัฒนาที่ใช้งบประมาณตามตัวเลขทางทฤษฎีจะขาดแคลนในช่วงเวลาที่สปอตออกไซด์มีให้น้อยที่สุด

เหตุใดโครงการหนึ่งจึงเป็นงานตลาด

การตรวจสอบมาตราส่วน เนื่องจากจะเป็นการกำหนดกรอบความคิดของคุณเกี่ยวกับการประกวดราคาใหม่ ต้องการโครงการขนาด 1,000 MWh ที่ 6 ตัน/MWhเกล็ด 6,000 ตัน. วี สัญชาติจีน2O5ผลผลิตอยู่ที่ 11,670 ตันในเดือนสิงหาคม 2569 เพิ่มขึ้น 8.41% เมื่อเทียบเป็นรายปี และทรงตัวในเดือนกรกฎาคม ดังนั้น โครงการขนาด GWh- หนึ่งโครงการจึงใช้เวลาประมาณครึ่งเดือนของการผลิตทั้งประเทศ และไม่ได้มาถึงโดยกระจายภายในเดือนนั้น - ซึ่งมาถึงในกรอบเวลาการจัดซื้อไม่กี่สัปดาห์

 

สารเคมีและตัวเร่งปฏิกิริยา: เล็ก คงที่ และมีคุณสมบัติเฉพาะมากที่สุด-

การบริโภควานาเดียมในภาคเคมีของจีน-คาดว่าจะอยู่ที่ประมาณ7,000 ตันในปี 2569 เพิ่มขึ้น 500 ตันหรือ 7.7%จากประมาณ 6,500 ตันในปี พ.ศ. 2568 การใช้สองอย่างมีอิทธิพลเหนือ

ขั้นตอนการติดต่อวานาเดียมเพนท็อกไซด์ที่รองรับบนซิลิกาหรือดินเบาที่ได้รับการส่งเสริมด้วยอัลคาไลซัลเฟตเป็นตัวเร่งปฏิกิริยาที่ออกซิไดซ์ SO2ถึง SO3ในการผลิตกรดซัลฟิวริก เป็นการใช้วาเนเดียมทางเคมีครั้งใหญ่ที่สุดเพียงครั้งเดียว และเป็นธุรกิจทดแทน: ตัวเร่งปฏิกิริยาเบดได้รับการต่ออายุเป็นรอบ ดังนั้นความต้องการจึงคงที่มากกว่าสิ่งอื่นใดในตลาดนี้

การลดตัวเร่งปฏิกิริยาแบบเลือกสรรตัวเร่งปฏิกิริยา SCR ที่ใช้วานาเดียม-จะกำจัด NOx ออกจากก๊าซไอเสียของโรงไฟฟ้าถ่านหิน- ความต้องการในที่นี้ติดตามความจุความร้อนและวงจรการเปลี่ยนใหม่ แทนที่จะเป็นราคาวาเนเดียม ซึ่งทำให้เป็นหนึ่งในกลุ่มราคาที่ไม่ยืดหยุ่นอย่างแท้จริง-

ผู้ซื้อสารเคมีเป็นที่ต้องการงานเอกสารมากที่สุดและมีความต้องการน้ำหนักน้อยที่สุด โดยทั่วไปพวกเขาจะซื้อแผ่นสารเจือปน - สารหนู เหล็ก โซเดียม โพแทสเซียม และบางครั้งการกระจายพื้นที่ผิวหรือขนาดอนุภาคเฉพาะ - แทนที่จะซื้อในหัวข้อ V2O5เปอร์เซ็นต์ หากคุณเป็นผู้ผลิต นี่คือส่วนที่-ล็อตที่มีการจัดทำเอกสารอย่างดีจะได้รับค่าตอบแทนพิเศษ หากคุณเป็นผู้ซื้อ นี่คือกลุ่มที่-ระบุต้นทุนที่คุณไม่จำเป็นต้องใช้จ่ายมากเกินไป

 

แคโทด LFP: การใช้งานใหม่เล็กน้อยและแปลกเล็กน้อย

วาเนเดียมถูกใช้เป็นสารเจือปนในวัสดุแคโทดลิเธียมเหล็กฟอสเฟตบางชนิด การบริโภคของจีนจากเส้นทางนี้ประมาณไว้ที่2,000–2,500 ตันในปี 2569 เพิ่มขึ้นจากการเติบโตประมาณ 1,000 ตัน - ที่ 100–150%ที่อัตราการเติมโดยทั่วไป 0.2% V2O5.

วิ่งไปข้างหลังแล้วมันจะบอกคุณบางอย่าง ที่ออกไซด์ 2 กิโลกรัมต่อตันของวัสดุแคโทด 2,000–2,500 ตันของ V2O5หมายถึงลำดับของวัสดุแคโทด 1 ถึง 1.25 ล้านตันถูกผลิตขึ้นด้วยการเติม นั่นเป็นสัดส่วนที่เป็นไปได้ของเอาต์พุตแคโทด LFP ของจีน ซึ่งเป็นสาเหตุที่เราให้ความสำคัญกับการคาดการณ์อย่างจริงจังแม้ว่าจะมีสิ่งแปลกประหลาดก็ตาม นอกจากนี้ยังเป็นกลุ่มความต้องการที่เล็กที่สุดและเปราะบางที่สุดอีกด้วย การเติม 0.2% เป็นทางเลือกในการกำหนดสูตร และตัวเลือกในการกำหนดสูตรจะกลับกัน

น่าสังเกตว่าเป็นการประชดเพราะเป็นรายละเอียดประเภทหนึ่งที่ทำให้ตลาดสมเหตุสมผล: วานาเดียมกำลังถูกขายให้กับเคมีที่แย่งส่วนแบ่งการตลาดจากแบตเตอรี่วาเนเดียมโฟลว์ในที่จัดเก็บแบบอยู่กับที่

 

โลหะผสมไทเทเนียม: ส่วนที่ถอยหลัง

การบริโภควาเนเดียมที่เกี่ยวข้องกับไทเทเนียม-ในประเทศจีนลดลงประมาณ 400 ตันในปี 2568ติดตามการส่งออกผลิตภัณฑ์ไทเทเนียมของจีนที่อ่อนแอลง การใช้งานก็คือTi-6Al-4Vซึ่งเป็นโลหะผสมที่ใช้ในการบินและอวกาศซึ่งมีวาเนเดียม 4% โดยมวล

การแปลงค่านั้นง่ายและคุ้มค่าที่จะมีอยู่ในหัวของคุณ: Ti-6Al-4V หนึ่งตันประกอบด้วยวานาเดียม 40 กิโลกรัม ซึ่งเท่ากับ 40 ۞ 0.5601 =วีประมาณ 71 กก2O5ก่อนที่จะยอมให้-สูญเสียโลหะผสมหลัก วานาเดียมจะเข้าสู่โลหะผสมวาเนเดียม-มาสเตอร์อัลลอยด์ ไม่ใช่ออกไซด์ ดังนั้นนี่คือสายโซ่สอง-: ออกไซด์เป็นโลหะผสมหลัก โลหะผสมหลักเป็นไทเทเนียม ผู้ผลิตโลหะผสมหลักคือผู้ซื้อออกไซด์จริง และพวกเขาคือผู้ที่พูดคุยด้วย

 

เกรดไหนสำหรับงานไหน.

เกรด V2O5 และจุดหมายปลายทาง
เกรดและรูปแบบ โดยทั่วไป V2O5 ปลายทาง สิ่งที่สำคัญจริงๆ
V2O598.0-F เกล็ด ขั้นต่ำ 98.0% FeV50 และ FeV80 ถลุง ซิลิคอน เหล็ก และฟอสฟอรัส หมายเลขพาดหัวคือการเดิมพันบนโต๊ะ
ผงโลหะ 97–98% วานาเดียม-โลหะผสมไนโตรเจน การผสมโดยตรง ขนาดอนุภาคและพฤติกรรมการไหล บางครั้งมากกว่าคุณสมบัติทางเคมี
ผงเคมีและตัวเร่งปฏิกิริยา 98–99.8% กรดซัลฟิวริกและตัวเร่งปฏิกิริยา SCR, เซรามิก, เม็ดสี แผ่นสิ่งเจือปนแบบเต็ม: As, Fe, Na, K; พื้นที่ผิว
เกรดอิเล็กโทรไลต์ 99.0–99.5% อิเล็กโทรไลต์แบตเตอรี่วานาเดียมรีดอกซ์ไหล การรบกวน Fe, Ni, Cr, Mn; สารตกค้างที่เป็นด่างที่ส่งผลต่อความสามารถในการละลาย

รูปแบบที่ควรค่าแก่การนำไปใช้ภายใน:ความบริสุทธิ์ของพาดหัวคือตัวเลขที่มีข้อมูลน้อยที่สุดในใบรับรองการวิเคราะห์. ผู้ผลิตเกือบทุกรายสามารถเข้าถึง 98% ข้อพิพาทเกี่ยวกับองค์ประกอบด้านล่าง

เราพบว่ามีเบี้ยประกันภัยสองรายการที่ผู้ซื้อจ่ายโดยไม่จำเป็นขีดจำกัดโซเดียมที่ระบุไว้สำหรับการใช้งาน FeV โดยที่อัลคาไลตกค้างจากการย่างไม่เกี่ยวข้องกับเคมีในการถลุง และข้อกำหนดความบริสุทธิ์ 99.5% สำหรับอิเล็กโทรไลต์ โดยที่ขั้นตอนการละลายและการทำให้บริสุทธิ์ของผู้ผลิตอิเล็กโทรไลต์เองจะต้องจัดการกับวัสดุ 99.0% ที่หนึ่งในสามของราคาที่แตกต่างกัน ถามผู้ใช้ดาวน์สตรีมว่าพวกเขาทนอะไรได้บ้าง เป็นการสนทนาห้า-นาทีที่ช่วยประหยัดได้สี่หลักต่อตันเป็นประจำ

 

โดยที่ผู้ซื้อควรผลักดันกลับ

เราจะปิดท้ายด้วยความคิดเห็น เนื่องจากข้อมูลข้างต้นส่วนใหญ่ไม่ใช่ของเรา

อันดับแรก,การคาดการณ์ความต้องการพื้นที่เก็บข้อมูลภายในไม่สอดคล้องกันในลักษณะที่แสดงไว้ข้างต้น และใครก็ตามที่เสนอราคา 40,000 ตันสำหรับ 4 GWh ควรถูกขอให้แสดงปริมาณการใช้หน่วยของตน นั่นไม่ใช่คำถามที่ไม่เป็นมิตร เป็นคำถามที่แยกหมายเลขแบบจำลองออกจากหมายเลขซ้ำ

ที่สอง,อย่าซื้อแบตเตอรี่-เกรดออกไซด์สำหรับการใช้งานด้านโลหะวิทยาและอย่าถือว่าเกรดแบตเตอรี่-หมายความว่า "ดีขึ้นในทุกด้าน" วัสดุเกรดอิเล็กโทรไลต์-ถูกกำหนดไว้ตามการเปลี่ยน-สิ่งเจือปนของโลหะและความสามารถในการละลาย โรงหลอม FeV ให้ความสำคัญกับซิลิคอน ฟอสฟอรัส และกำมะถัน เป็นผลิตภัณฑ์ที่แตกต่างกันที่เกิดขึ้นเพื่อใช้สูตรร่วมกัน

ที่สาม,ดูเส้นทาง VN หากคุณขายเพื่อการก่อสร้าง. ผู้ผลิตในเวียดนามขาดทุน 2,474 หยวน/ตันในสัปดาห์วันที่ 31 สิงหาคม 2026 จากตัวเลขของ FerroAlloyNet ผู้ผลิตที่สูญเสียเงินนานพอที่จะลดอัตราการเดินเครื่อง และเมื่อพวกเขาทำเช่นนั้น ความต้องการออกไซด์จะลดลงเร็วกว่าสถิติเหล็กเส้นใดๆ ที่จะบอกคุณ

 

คำถามเกี่ยวกับการใช้งาน V2O5

วาเนเดียมเพนท็อกไซด์ส่วนใหญ่ใช้ทำอะไร?

เหล็ก. เหล็กของจีนใช้ V. 89,300 ตัน2O5เทียบเท่าในปี 2568 ประมาณ 71% ของอุปสงค์ในประเทศ ส่วนใหญ่เป็น FeV และ VN การจัดเก็บใช้เวลาประมาณ 20% สารเคมีประมาณ 5%

แบตเตอรี่กระแส 1 MWh ต้องการ V2O5 เท่าใด

เกล็ดประมาณ 6 ตัน 98% แหล่งที่มา: อิเล็กโทรไลต์ 40,000 ลิตรที่ 25 Wh/L ที่วาเนเดียม 1.6 โมล/ลิตร ให้ 64,000 โมลหรือวาเนเดียม 3,260 กิโลกรัม ซึ่งเป็นออกไซด์บริสุทธิ์ประมาณ 5.8 ตัน

อิเล็กโทรไลต์จำเป็นต้องมีความบริสุทธิ์เท่าใด

โดยปกติแล้วจะอยู่ที่ 99.0–99.5% แต่ข้อจำกัดในการจับได้แก่ เหล็ก นิกเกิล โครเมียม และแมงกานีส รวมถึงโซเดียมและโพแทสเซียมที่ตกค้างซึ่งส่งผลต่อความสามารถในการละลาย ยืนยันความคลาดเคลื่อนกับผู้ผลิตอิเล็กโทรไลต์ก่อนชำระค่าความบริสุทธิ์

ทำไมวานาเดียมถึงเสริมความแข็งแกร่งให้กับเหล็ก?

วาเนเดียมคาร์โบไนไตรด์ชั้นดีจะตกตะกอนขอบเขตของเกรนเกรนและเสริมการตกตะกอน ทำให้โรงสีมีความแข็งแรงของผลผลิตตามที่กำหนด โดยมีคาร์บอนน้อยลงและสามารถเชื่อมได้ดีขึ้น

FeV50 และ FeV80 แตกต่างกันอย่างไร?

ปริมาณวาเนเดียมประมาณ 50% เทียบกับประมาณ 80% FeV80 เหมาะกับผู้ซื้อที่ต้องการลดการเติมธาตุเหล็กและปริมาณตะกรันให้เหลือน้อยที่สุด เมื่อวันที่ 4 กันยายน 2026 จีนเสนอราคา FeV50 ที่ 83,000–84,000 หยวน/ตัน และ FeV80 ที่ 132,800–134,400 หยวน/ตัน

VN ดีกว่า FeV หรือไม่

สำหรับเหล็กเส้นอัลลอยด์ขนาดเล็ก- โดยปกติแล้ว VN เติมไนโตรเจนด้วยวาเนเดียม ส่งเสริมการตกตะกอนของคาร์บอนไนไตรด์ และเพิ่มความเข้มแข็งให้กับวาเนเดียมต่อหน่วย FeV ครองตลาดเหล็กวิศวกรรมและโลหะผสม

วาเนเดียมอยู่ใน Ti-6Al-4V มีค่าเท่าใด

4% โดยมวล ดังนั้นวานาเดียม 40 กิโลกรัมต่อตัน เทียบเท่ากับ V ประมาณ 71 กิโลกรัม2O5ก่อนการสูญเสียโลหะผสมหลัก-

 

บทบาทของวาเนเดียมในกรดซัลฟิวริกคืออะไร?

มันเป็นตัวเร่งปฏิกิริยา วานาเดียมเพนท็อกไซด์บนตัวพาซิลิกา ส่งเสริมด้วยอัลคาไลซัลเฟต ออกซิไดซ์ SO2ถึง SO3ในกระบวนการติดต่อ การเปลี่ยนตัวเร่งปฏิกิริยาทำให้กลุ่มนี้มีความต้องการที่มั่นคง

 

วาเนเดียมใช้ในแบตเตอรี่ LFP หรือไม่

ใช่ในฐานะที่เป็นสารเจือปน การบริโภคของจีนอยู่ที่ประมาณ 2,000–2,500 ตันในปี 2569 ที่ 0.2% V2O5อัตราการเติมซึ่งหมายถึงวัสดุแคโทดประมาณ 1–1.25 ล้านตัน

 

โครงการ 1,000 MWh ใช้ V2O5 เท่าใด

เกล็ดประมาณ 6,000 ตันที่ 6 ตัน/MWh - ประมาณครึ่งเดือนของผลผลิตทั้งหมดของประเทศจีน ซึ่งเป็นเหตุผลว่าทำไมโครงการดังกล่าวจึงขับเคลื่อนตลาด

 

แหล่งที่มาที่ใช้ในหน้านี้

นักโลหะวิทยา,การบริโภควาเนเดียมของจีนจะเพิ่มขึ้นในปี 2569 เนื่องจากความต้องการ VRFB เร่งตัวขึ้น, 21 มิถุนายน 2026 (การคาดการณ์การบริโภคภาคส่วนปี 2025 และ 2026; ปริมาณการใช้ FeV50 และ VN; ความเข้มข้นของวาเนเดียมต่อตันของเหล็ก; สถิติผลผลิตขั้นปลายสำหรับยานยนต์ การต่อเรือ รถขุด และเครื่องมือกล; อัตราการเติมแคโทด LFP และการคาดการณ์; การเปลี่ยนแปลงของภาคส่วนเคมีและไทเทเนียม) Vanitec รายงานเกี่ยวกับกำลังการผลิตติดตั้ง VRFB ของจีนและกำลังการผลิตโครงการอิเล็กโทรไลต์ ปี 2026 การสำรวจผลผลิต Mysteel vanadium pentoxide ในเดือนสิงหาคม 2026 (11,670 ตันจากผู้ผลิต 23 ราย เพิ่มขึ้น 8.41% เมื่อเทียบเป็นรายปี) FerroAlloyNet, สถิติกำไรของ ferrovanadium และ VN ของจีน, กันยายน 2026 YB/T 5304-2017,วานาเดียมเพนทอกไซด์มาตรฐานอุตสาหกรรมเหล็กของจีน สำหรับการกำหนดเกรด การบริโภคอิเล็กโทรไลต์มาจากวานาเดียม 1.6 โมล/ลิตร ความหนาแน่นพลังงาน 25 Wh/L มวลอะตอมของวานาเดียม 50.94 กรัม/โมล และ V2O5ที่วานาเดียม 56.01% โดยมวล ผลลัพธ์ที่ได้คือประมาณ 6 ตันต่อ MWh เป็นการคำนวณ ไม่ใช่สถิติที่เผยแพร่ คำแนะนำในการจัดซื้อ 6.5–7.5 ตัน/MWh เป็นการตัดสินโดยพิจารณาจากปริมาณที่เสีย การจัดการการสูญเสีย และประสบการณ์ตามกำหนดเวลา